Radeon RX 7600 XT vs HD 8400

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8400 และ Radeon RX 7600 XT โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD 8400
2013
25 Watt
0.65

7600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8400 อย่างมหาศาลถึง 6263% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1247107
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก62
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล75.26
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.0016.76
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUKalindiNavi 33
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)8 มกราคม 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$329

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1282048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz1980 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2755 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)25 Watt190 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.200352.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1024 TFLOPS22.57 TFLOPS
ROPs464
TMUs8128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซIGPPCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล204 mm
ความกว้างIGP2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.2
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8400 0.65
RX 7600 XT 41.36
+6263%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8400 273
ตัวอย่าง: 1553
RX 7600 XT 17297
+6236%
ตัวอย่าง: 2043

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD10
−5900%
600−650
+5900%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล0.55

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−5900%
60−65
+5900%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−5900%
60−65
+5900%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 5−6
−5900%
300−310
+5900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−6150%
500−550
+6150%
Valorant 27−30
−6150%
1750−1800
+6150%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 19
−6216%
1200−1250
+6216%
Cyberpunk 2077 1−2
−5900%
60−65
+5900%
Dota 2 9
−6011%
550−600
+6011%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 5−6
−5900%
300−310
+5900%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−6150%
500−550
+6150%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−5733%
350−400
+5733%
Valorant 27−30
−6150%
1750−1800
+6150%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−5900%
60−65
+5900%
Dota 2 8
−6150%
500−550
+6150%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 5−6
−5900%
300−310
+5900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−6150%
500−550
+6150%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−5733%
350−400
+5733%
Valorant 27−30
−6150%
1750−1800
+6150%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−6233%
190−200
+6233%
Counter-Strike: Global Offensive 3−4
−6233%
190−200
+6233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−5614%
400−450
+5614%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 2−3
−5900%
120−130
+5900%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−5900%
120−130
+5900%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−5900%
60−65
+5900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−5971%
850−900
+5971%
Valorant 3−4
−6233%
190−200
+6233%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−5900%
120−130
+5900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−5900%
120−130
+5900%

นี่คือวิธีที่ HD 8400 และ RX 7600 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7600 XT เร็วกว่า 5900% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.65 41.36
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤศจิกายน 2013 8 มกราคม 2024
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 25 วัตต์ 190 วัตต์

HD 8400 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 660%

ในทางกลับกัน RX 7600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 6263% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 7600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8400 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 157 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 1624 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8400 หรือ Radeon RX 7600 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่