Radeon PRO W7700 vs HD 7770M

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7770M กับ Radeon PRO W7700 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 7770M
2012
1 จีบี GDDR5,32 Watt
3.16

PRO W7700 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7770M อย่างมหาศาลถึง 1630% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ80152
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล31.22
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.6022.16
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUChelseaNavi 32
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย24 เมษายน 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)13 พฤศจิกายน 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5123072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก675 MHz1900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million28,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)32 Watt190 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์21.60499.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6912 TFLOPS31.95 TFLOPS
ROPs1696
TMUs32192
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล48
L0 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L1 Cache128 เคบี768 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz2250 MHz
64 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 2.1

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−12
−1627%
190−200
+1627%
Cyberpunk 2077 6−7
−1567%
100−105
+1567%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−1525%
65−70
+1525%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
−1627%
190−200
+1627%
Counter-Strike 2 10−12
−1627%
190−200
+1627%
Cyberpunk 2077 6−7
−1567%
100−105
+1567%
Far Cry 5 9−10
−1567%
150−160
+1567%
Fortnite 16−18
−1606%
290−300
+1606%
Forza Horizon 4 16−18
−1588%
270−280
+1588%
Forza Horizon 5 8−9
−1525%
130−140
+1525%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1614%
240−250
+1614%
Valorant 45−50
−1567%
800−850
+1567%

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
−1627%
190−200
+1627%
Counter-Strike 2 10−12
−1627%
190−200
+1627%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−1595%
1000−1050
+1595%
Cyberpunk 2077 6−7
−1567%
100−105
+1567%
Dota 2 30−33
−1567%
500−550
+1567%
Far Cry 5 9−10
−1567%
150−160
+1567%
Fortnite 16−18
−1606%
290−300
+1606%
Forza Horizon 4 16−18
−1588%
270−280
+1588%
Forza Horizon 5 8−9
−1525%
130−140
+1525%
Grand Theft Auto V 9−10
−1567%
150−160
+1567%
Metro Exodus 6−7
−1567%
100−105
+1567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1614%
240−250
+1614%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−1600%
170−180
+1600%
Valorant 45−50
−1567%
800−850
+1567%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−1627%
190−200
+1627%
Cyberpunk 2077 6−7
−1567%
100−105
+1567%
Dota 2 30−33
−1567%
500−550
+1567%
Far Cry 5 9−10
−1567%
150−160
+1567%
Forza Horizon 4 16−18
−1588%
270−280
+1588%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1614%
240−250
+1614%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−1600%
170−180
+1600%
Valorant 45−50
−1567%
800−850
+1567%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−1606%
290−300
+1606%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−1567%
400−450
+1567%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−1500%
16−18
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−1507%
450−500
+1507%
Valorant 30−35
−1513%
500−550
+1513%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Far Cry 5 6−7
−1567%
100−105
+1567%
Forza Horizon 4 8−9
−1525%
130−140
+1525%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1600%
85−90
+1600%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−1567%
100−105
+1567%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1567%
250−260
+1567%
Valorant 16−18
−1588%
270−280
+1588%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
−1567%
150−160
+1567%
Far Cry 5 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Forza Horizon 4 3−4
−1567%
50−55
+1567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1525%
65−70
+1525%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1525%
65−70
+1525%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.16 54.68
ความใหม่ล่าสุด 24 เมษายน 2012 13 พฤศจิกายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 32 วัตต์ 190 วัตต์

HD 7770M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 494%

ในทางกลับกัน PRO W7700 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1630% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon PRO W7700 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7770M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 7770M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon PRO W7700 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 8 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7770M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.7 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7700 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7770M หรือ Radeon PRO W7700 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่