Radeon Pro V620 vs HD 7690M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7690M กับ Radeon Pro V620 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 7690M
2011
1 จีบี DDR3,20 Watt
1.99

Pro V620 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7690M อย่างมหาศาลถึง 1778% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ938138
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.669.59
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUThamesNavi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย25 ธันวาคม 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)4 พฤศจิกายน 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4804608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก725 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา725 MHz2200 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์716 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)20 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.40633.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.696 TFLOPS20.28 TFLOPS
ROPs16128
TMUs24288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.1 เอ็มบี
L1 Cache48 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz2000 MHz
28.8 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.06.5
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.1
VulkanN/A1.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7690M 1.99
Pro V620 37.38
+1778%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7690M 832
ตัวอย่าง: 33
Pro V620 26519
+3087%
ตัวอย่าง: 3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p25
−1700%
450−500
+1700%
Full HD18
−1567%
300−350
+1567%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Cyberpunk 2077 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−1650%
35−40
+1650%

Full HD
Medium

Battlefield 5 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Counter-Strike 2 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Cyberpunk 2077 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Far Cry 5 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Fortnite 9−10
−1678%
160−170
+1678%
Forza Horizon 4 10−12
−1718%
200−210
+1718%
Forza Horizon 5 4−5
−1775%
75−80
+1775%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1718%
200−210
+1718%
Valorant 35−40
−1695%
700−750
+1695%

Full HD
High

Battlefield 5 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Counter-Strike 2 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−1729%
750−800
+1729%
Cyberpunk 2077 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Dota 2 21−24
−1718%
400−450
+1718%
Far Cry 5 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Fortnite 9−10
−1678%
160−170
+1678%
Forza Horizon 4 10−12
−1718%
200−210
+1718%
Forza Horizon 5 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Grand Theft Auto V 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Metro Exodus 3−4
−1733%
55−60
+1733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1718%
200−210
+1718%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1775%
150−160
+1775%
Valorant 35−40
−1695%
700−750
+1695%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Cyberpunk 2077 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Dota 2 21−24
−1718%
400−450
+1718%
Far Cry 5 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Forza Horizon 4 10−12
−1718%
200−210
+1718%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1718%
200−210
+1718%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1775%
150−160
+1775%
Valorant 35−40
−1695%
700−750
+1695%

Full HD
Epic

Fortnite 9−10
−1678%
160−170
+1678%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−1757%
260−270
+1757%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−1650%
350−400
+1650%
Valorant 14−16
−1757%
260−270
+1757%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1700%
18−20
+1700%
Far Cry 5 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Forza Horizon 4 5−6
−1700%
90−95
+1700%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1733%
55−60
+1733%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−1733%
55−60
+1733%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1757%
260−270
+1757%
Valorant 10−11
−1700%
180−190
+1700%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 1−2
−1700%
18−20
+1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1733%
55−60
+1733%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1733%
55−60
+1733%

นี่คือวิธีที่ HD 7690M และ Pro V620 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro V620 เร็วกว่า 1700% ในความละเอียด 900p
  • Pro V620 เร็วกว่า 1567% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.99 37.38
ความใหม่ล่าสุด 25 ธันวาคม 2011 4 พฤศจิกายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 20 วัตต์ 300 วัตต์

HD 7690M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1400%

ในทางกลับกัน Pro V620 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1778% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon Pro V620 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7690M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 7690M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro V620 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.1 10 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7690M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V620 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7690M หรือ Radeon Pro V620 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่