Radeon RX 6500 vs HD 7670M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7670M และ Radeon RX 6500 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD 7670M
2012,$630
2 จีบี DDR3,20 Watt
1.15

RX 6500 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7670M อย่างมหาศาลถึง 1492% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1115335
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.02ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.43ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUThamesไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย17 กุมภาพันธ์ 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)ไม่มีข้อมูล
ราคาเปิดตัว (MSRP)$629.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA480ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก600 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์716 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nmไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)20 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์14.40ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.576 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs16ไม่มีข้อมูล
TMUs24ไม่มีข้อมูล
L1 Cache48 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHzไม่มีข้อมูล
28.8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์5.0ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.4ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
VulkanN/A-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7670M 1.15
RX 6500 18.31
+1492%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7670M 482
ตัวอย่าง: 494
RX 6500 7676
+1493%
ตัวอย่าง: 100

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p17
−1488%
270−280
+1488%
Full HD20
−1400%
300−350
+1400%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p31.50ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−1400%
30−33
+1400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−7700%
75−80
+7700%
Cyberpunk 2077 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Far Cry 5 2−3
−2950%
60−65
+2950%
Fortnite 3−4
−3200%
95−100
+3200%
Forza Horizon 4 7−8
−986%
75−80
+986%
Forza Horizon 5 1−2
−5800%
55−60
+5800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−689%
70−75
+689%
Valorant 30−35
−344%
140−150
+344%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−7700%
75−80
+7700%
Counter-Strike: Global Offensive 46
−396%
220−230
+396%
Cyberpunk 2077 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Dota 2 16−18
−569%
100−110
+569%
Far Cry 5 2−3
−2950%
60−65
+2950%
Fortnite 3−4
−3200%
95−100
+3200%
Forza Horizon 4 7−8
−986%
75−80
+986%
Forza Horizon 5 1−2
−5800%
55−60
+5800%
Metro Exodus 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−689%
70−75
+689%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−767%
50−55
+767%
Valorant 30−35
−344%
140−150
+344%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−7700%
75−80
+7700%
Cyberpunk 2077 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Dota 2 16−18
−569%
100−110
+569%
Far Cry 5 2−3
−2950%
60−65
+2950%
Forza Horizon 4 7−8
−986%
75−80
+986%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−689%
70−75
+689%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−767%
50−55
+767%
Valorant 30−35
−1463%
500−550
+1463%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−3200%
95−100
+3200%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−1829%
130−140
+1829%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1483%
190−200
+1483%
Valorant 2−3
−8700%
170−180
+8700%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−4100%
40−45
+4100%
Forza Horizon 4 3−4
−1433%
45−50
+1433%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1400%
30−33
+1400%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−2050%
40−45
+2050%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−143%
30−35
+143%
Valorant 6−7
−1667%
100−110
+1667%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 65−70
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−850%
18−20
+850%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−850%
18−20
+850%

Full HD
High

Grand Theft Auto V 65−70
+0%
65−70
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 30−35
+0%
30−35
+0%
Metro Exodus 24−27
+0%
24−27
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+0%
27−30
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+0%
27−30
+0%
Far Cry 5 21−24
+0%
21−24
+0%
Forza Horizon 4 30−35
+0%
30−35
+0%

นี่คือวิธีที่ HD 7670M และ RX 6500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เร็วกว่า 1488% ในความละเอียด 900p
  • RX 6500 เร็วกว่า 1400% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6500 เร็วกว่า 8700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เหนือกว่าใน 34การทดสอบ (79%)
  • เสมอกันใน 9การทดสอบ (21%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.15 18.31

RX 6500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1492%

Radeon RX 6500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7670M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 438 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7670M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 55 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7670M หรือ Radeon RX 6500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่