Radeon RX 6300M vs HD 7560D

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7560D กับ Radeon RX 6300M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 7560D
2012,$101
65 Watt
1.08

6300M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7560D อย่างมหาศาลถึง 1321% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1136381
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.09ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.2833.77
สถาปัตยกรรมTeraScale 3 (2010−2013)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUDevastator LiteNavi 24
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย2 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$101 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA256768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก760 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2400 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,303 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต32 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์12.16115.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3891 TFLOPS3.686 TFLOPS
ROPs832
TMUs1648
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซIGPPCIe 4.0 x4
ความกว้างIGPไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared32 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.06.6
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.2
VulkanN/A1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7560D 1.08
RX 6300M 15.35
+1321%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7560D 451
ตัวอย่าง: 1295
RX 6300M 6421
+1324%
ตัวอย่าง: 5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD18
−1289%
250−260
+1289%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.61ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−1550%
30−35
+1550%

Full HD
Medium

Battlefield 5 0−1 65−70
Cyberpunk 2077 2−3
−1550%
30−35
+1550%
Far Cry 5 2−3
−2450%
50−55
+2450%
Fortnite 2−3
−4250%
85−90
+4250%
Forza Horizon 4 7−8
−829%
65−70
+829%
Forza Horizon 5 1−2
−4800%
45−50
+4800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−544%
55−60
+544%
Valorant 30−35
−297%
120−130
+297%

Full HD
High

Battlefield 5 0−1 65−70
Counter-Strike: Global Offensive 45
−356%
200−210
+356%
Cyberpunk 2077 2−3
−1550%
30−35
+1550%
Dota 2 14−16
−547%
95−100
+547%
Far Cry 5 2−3
−2450%
50−55
+2450%
Fortnite 2−3
−4250%
85−90
+4250%
Forza Horizon 4 7−8
−829%
65−70
+829%
Forza Horizon 5 1−2
−4800%
45−50
+4800%
Metro Exodus 1−2
−3200%
30−35
+3200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−544%
55−60
+544%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−600%
40−45
+600%
Valorant 30−35
−297%
120−130
+297%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 0−1 65−70
Cyberpunk 2077 2−3
−1550%
30−35
+1550%
Dota 2 14−16
−547%
95−100
+547%
Far Cry 5 2−3
−2450%
50−55
+2450%
Forza Horizon 4 7−8
−829%
65−70
+829%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−544%
55−60
+544%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−600%
40−45
+600%
Valorant 30−35
−297%
120−130
+297%

Full HD
Epic

Fortnite 2−3
−4250%
85−90
+4250%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−650%
30−33
+650%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−1543%
110−120
+1543%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1282%
150−160
+1282%
Valorant 1−2
−15600%
150−160
+15600%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 14−16
Far Cry 5 1−2
−3300%
30−35
+3300%
Forza Horizon 4 3−4
−1167%
35−40
+1167%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1050%
21−24
+1050%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1650%
35−40
+1650%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−107%
27−30
+107%
Valorant 5−6
−1640%
85−90
+1640%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 55−60
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−650%
14−16
+650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−700%
16−18
+700%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+0%
30−35
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%
Grand Theft Auto V 55−60
+0%
55−60
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 24−27
+0%
24−27
+0%
Metro Exodus 18−20
+0%
18−20
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+0%
40−45
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+0%
12−14
+0%
Metro Exodus 12−14
+0%
12−14
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+0%
21−24
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+0%
21−24
+0%
Counter-Strike 2 12−14
+0%
12−14
+0%
Cyberpunk 2077 6−7
+0%
6−7
+0%
Far Cry 5 16−18
+0%
16−18
+0%
Forza Horizon 4 27−30
+0%
27−30
+0%

นี่คือวิธีที่ HD 7560D และ RX 6300M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6300M เร็วกว่า 1289% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6300M เร็วกว่า 15600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6300M เหนือกว่าใน 39การทดสอบ (71%)
  • เสมอกันใน 16การทดสอบ (29%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.08 15.35
ความใหม่ล่าสุด 2 ตุลาคม 2012 4 มกราคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 32 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 35 วัตต์

RX 6300M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1321% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 433%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 86%

Radeon RX 6300M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7560D ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 7560D เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 6300M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 161 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7560D ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7560D หรือ Radeon RX 6300M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่