Radeon RX 6800S vs HD 7470M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7470M และ Radeon RX 6800S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD 7470M
2012
1 จีบี DDR3,7 Watt
0.97

6800S มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7470M อย่างมหาศาลถึง 3787% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1163137
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.6729.03
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUSeymourNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1602048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก750 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา800 MHz2100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์370 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)7 Watt100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์6.400268.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.256 TFLOPS8.602 TFLOPS
ROPs464
TMUs8128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache16 เคบี512 เคบี
L2 Cache128 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz2000 MHz
14.4 จีบี/s256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.06.5
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.1
VulkanN/A1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7470M 0.97
RX 6800S 37.70
+3787%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7470M 407
ตัวอย่าง: 4
RX 6800S 15756
+3771%
ตัวอย่าง: 210

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD 7470M 522
RX 6800S 36101
+6816%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

HD 7470M 1740
RX 6800S 82247
+4628%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD 7470M 440
RX 6800S 26511
+5925%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD2−3
−5700%
116
+5700%
1440p1−2
−7400%
75
+7400%
4K1−2
−3900%
40
+3900%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−6950%
141
+6950%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−5450%
111
+5450%
Far Cry 5 1−2
−11900%
120
+11900%
Fortnite 1−2
−16400%
160−170
+16400%
Forza Horizon 4 6−7
−2350%
140−150
+2350%
Forza Horizon 5 0−1 133
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1578%
150−160
+1578%
Valorant 30−35
−619%
220−230
+619%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−1016%
270−280
+1016%
Cyberpunk 2077 2−3
−4000%
82
+4000%
Dota 2 14−16
−814%
128
+814%
Far Cry 5 1−2
−11100%
112
+11100%
Fortnite 1−2
−16400%
160−170
+16400%
Forza Horizon 4 6−7
−2350%
140−150
+2350%
Forza Horizon 5 0−1 131
Metro Exodus 1−2
−9000%
90−95
+9000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1578%
150−160
+1578%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−2633%
164
+2633%
Valorant 30−35
−619%
220−230
+619%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−3600%
74
+3600%
Dota 2 14−16
−664%
107
+664%
Far Cry 5 1−2
−10300%
104
+10300%
Forza Horizon 4 6−7
−2350%
140−150
+2350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1578%
150−160
+1578%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1433%
92
+1433%
Valorant 30−35
−590%
214
+590%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−16400%
160−170
+16400%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2275%
95−100
+2275%
Counter-Strike: Global Offensive 6−7
−4350%
260−270
+4350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1650%
170−180
+1650%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 39
Far Cry 5 1−2
−9100%
90−95
+9100%
Forza Horizon 4 3−4
−3500%
100−110
+3500%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−3450%
70−75
+3450%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−10000%
100−110
+10000%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−493%
80−85
+493%
Valorant 5−6
−4560%
230−240
+4560%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2450%
50−55
+2450%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2350%
45−50
+2350%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%
Resident Evil 4 Remake 100−110
+0%
100−110
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%
Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%
Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%
Grand Theft Auto V 125
+0%
125
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 66
+0%
66
+0%
Metro Exodus 55−60
+0%
55−60
+0%
Valorant 250−260
+0%
250−260
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+0%
95−100
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%
Metro Exodus 35−40
+0%
35−40
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65
+0%
60−65
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65
+0%
60−65
+0%
Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%
Cyberpunk 2077 16
+0%
16
+0%
Dota 2 110−120
+0%
110−120
+0%
Far Cry 5 50−55
+0%
50−55
+0%
Forza Horizon 4 70−75
+0%
70−75
+0%

นี่คือวิธีที่ HD 7470M และ RX 6800S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800S เร็วกว่า 5700% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6800S เร็วกว่า 7400% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6800S เร็วกว่า 3900% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 6800S เร็วกว่า 16400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800S เหนือกว่าใน 36การทดสอบ (63%)
  • เสมอกันใน 21การทดสอบ (37%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.97 37.70
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2012 4 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 7 วัตต์ 100 วัตต์

HD 7470M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1329%

ในทางกลับกัน RX 6800S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3787% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 6800S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7470M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.6 122 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7470M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 185 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7470M หรือ Radeon RX 6800S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่