Radeon 880M vs HD 7450M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7450M และ Radeon 880M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD 7450M
2012
1 จีบี DDR3,7 Watt
0.79

880M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7450M อย่างมหาศาลถึง 2225% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1209334
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.6994.30
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)RDNA 3.5 (2024−2025)
ชื่อรหัส GPUSeymourStrix Point
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)15 กรกฎาคม 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA160768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก700 MHz400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์370 million34,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)7 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์5.600139.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.224 TFLOPS4.454 TFLOPS
ROPs416
TMUs848
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cache16 เคบี128 เคบี
L2 Cache128 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3System Shared
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHzSystem Shared
14.4 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.06.8
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.1
VulkanN/A1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7450M 0.79
Radeon 880M 18.37
+2225%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7450M 329
ตัวอย่าง: 3
Radeon 880M 7656
+2227%
ตัวอย่าง: 589

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD 7450M 582
Radeon 880M 15345
+2539%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD1−2
−3500%
36
+3500%
1440p0−122

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−1900%
40−45
+1900%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Far Cry 5 1−2
−5300%
54
+5300%
Forza Horizon 4 6−7
−1167%
75−80
+1167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−788%
70−75
+788%
Valorant 30−33
−373%
140−150
+373%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−936%
220−230
+936%
Cyberpunk 2077 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Dota 2 12−14
−2208%
300−310
+2208%
Far Cry 5 1−2
−4800%
49
+4800%
Forza Horizon 4 6−7
−1167%
75−80
+1167%
Metro Exodus 1−2
−3900%
40−45
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−788%
70−75
+788%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−783%
53
+783%
Valorant 30−33
−373%
140−150
+373%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Dota 2 12−14
−2208%
300−310
+2208%
Far Cry 5 1−2
−4500%
46
+4500%
Forza Horizon 4 6−7
−1167%
75−80
+1167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−788%
70−75
+788%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−450%
33
+450%
Valorant 30−33
−373%
140−150
+373%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−1167%
35−40
+1167%
Counter-Strike: Global Offensive 4−5
−3300%
130−140
+3300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−2025%
170−180
+2025%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 16−18
Far Cry 5 0−1 40−45
Forza Horizon 4 2−3
−2200%
45−50
+2200%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1300%
27−30
+1300%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−4200%
40−45
+4200%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−143%
30−35
+143%
Valorant 4−5
−2550%
100−110
+2550%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−850%
18−20
+850%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−850%
18−20
+850%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95
+0%
95
+0%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+0%
40−45
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 75−80
+0%
75−80
+0%
Counter-Strike 2 70
+0%
70
+0%
Fortnite 100−105
+0%
100−105
+0%
Forza Horizon 5 55−60
+0%
55−60
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 75−80
+0%
75−80
+0%
Counter-Strike 2 39
+0%
39
+0%
Fortnite 100−105
+0%
100−105
+0%
Forza Horizon 5 55−60
+0%
55−60
+0%
Grand Theft Auto V 54
+0%
54
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75−80
+0%
75−80
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 100−105
+0%
100−105
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 22
+0%
22
+0%
Metro Exodus 24−27
+0%
24−27
+0%
Valorant 170−180
+0%
170−180
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+0%
16−18
+0%
Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+0%
27−30
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+0%
27−30
+0%
Counter-Strike 2 16−18
+0%
16−18
+0%
Cyberpunk 2077 7−8
+0%
7−8
+0%
Far Cry 5 21−24
+0%
21−24
+0%
Forza Horizon 4 30−35
+0%
30−35
+0%

นี่คือวิธีที่ HD 7450M และ Radeon 880M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 880M เร็วกว่า 3500% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon 880M เร็วกว่า 5300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 880M เหนือกว่าใน 30การทดสอบ (55%)
  • เสมอกันใน 25การทดสอบ (45%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.79 18.37
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2012 15 กรกฎาคม 2024
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 7 วัตต์ 15 วัตต์

HD 7450M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 114%

ในทางกลับกัน Radeon 880M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2225% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 900%

Radeon 880M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7450M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 63 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7450M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 69 โหวต

ให้คะแนน Radeon 880M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7450M หรือ Radeon 880M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่