Radeon RX 540 vs HD 6790

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 6790 กับ Radeon RX 540 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 6790
2011,$149
1 จีบี GDDR5,150 Watt
3.75

RX 540 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6790 อย่างน่าประทับใจ 78% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ766610
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.71ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.9310.27
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUBartsLexa
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 เมษายน 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)11 พฤศจิกายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$149 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA800512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก840 MHz1124 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1219 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,700 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์33.6039.01
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.344 TFLOPS1.248 TFLOPS
ROPs1616
TMUs4032
L1 Cache160 เคบี128 เคบี
L2 Cache512 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาว198 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1050 MHz1500 MHz
134.4 จีบี/s96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.06.4
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 6790 3.75
RX 540 6.67
+77.9%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 6790 1575
ตัวอย่าง: 889
RX 540 2788
+77%
ตัวอย่าง: 68

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD 6790 2887
RX 540 4646
+60.9%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

HD 6790 13637
RX 540 13720
+0.6%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD 6790 2150
RX 540 3686
+71.4%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p52
−73.1%
90−95
+73.1%
Full HD61
+154%
24
−154%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.44ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 14−16
−120%
30−35
+120%
Cyberpunk 2077 8−9
−75%
14−16
+75%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−140%
12−14
+140%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−107%
31
+107%
Counter-Strike 2 14−16
−120%
30−35
+120%
Cyberpunk 2077 8−9
−75%
14−16
+75%
Far Cry 5 10−12
−72.7%
19
+72.7%
Fortnite 21−24
−109%
46
+109%
Forza Horizon 4 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Forza Horizon 5 10−11
−100%
20−22
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−43.8%
23
+43.8%
Valorant 50−55
−39.6%
70−75
+39.6%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−93.3%
29
+93.3%
Counter-Strike 2 14−16
−120%
30−35
+120%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−61.8%
110−120
+61.8%
Cyberpunk 2077 8−9
−75%
14−16
+75%
Dota 2 30−35
−38.2%
47
+38.2%
Far Cry 5 10−12
−90.9%
21
+90.9%
Fortnite 21−24
−54.5%
34
+54.5%
Forza Horizon 4 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Forza Horizon 5 10−11
−100%
20−22
+100%
Grand Theft Auto V 10−12
+0%
11
+0%
Metro Exodus 7−8
−85.7%
12−14
+85.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−25%
20
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+0%
11
+0%
Valorant 50−55
−39.6%
70−75
+39.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−40%
21
+40%
Cyberpunk 2077 8−9
−75%
14−16
+75%
Dota 2 30−35
−11.8%
38
+11.8%
Far Cry 5 10−12
−54.5%
17
+54.5%
Forza Horizon 4 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−18.8%
19
+18.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+57.1%
7
−57.1%
Valorant 50−55
−39.6%
70−75
+39.6%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
+0%
22
+0%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−62.5%
12−14
+62.5%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−79.3%
50−55
+79.3%
Grand Theft Auto V 1−2
−600%
7−8
+600%
Metro Exodus 2−3
−200%
6−7
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−29%
40−45
+29%
Valorant 35−40
−94.9%
75−80
+94.9%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−150%
5−6
+150%
Far Cry 5 7−8
−100%
14−16
+100%
Forza Horizon 4 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−80%
9−10
+80%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−100%
14−16
+100%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−13.3%
16−18
+13.3%
Valorant 18−20
−78.9%
30−35
+78.9%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−100%
2−3
+100%
Dota 2 12−14
−100%
24−27
+100%
Far Cry 5 3−4
−100%
6−7
+100%
Forza Horizon 4 4−5
−175%
10−12
+175%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−75%
7−8
+75%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−75%
7−8
+75%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Metro Exodus 2−3
+0%
2−3
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
+0%
5−6
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
+0%
6−7
+0%
Counter-Strike 2 0−1 0−1

นี่คือวิธีที่ HD 6790 และ RX 540 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 540 เร็วกว่า 73% ในความละเอียด 900p
  • HD 6790 เร็วกว่า 154% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ HD 6790 เร็วกว่า 57%
  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 540 เร็วกว่า 600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • HD 6790 เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • RX 540 เหนือกว่าใน 50การทดสอบ (86%)
  • เสมอกันใน 7การทดสอบ (12%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.75 6.67
ความใหม่ล่าสุด 4 เมษายน 2011 11 พฤศจิกายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 50 วัตต์

RX 540 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 78% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 200%

Radeon RX 540 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6790 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 6790 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 540 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 166 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6790 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 165 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 540 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 6790 หรือ Radeon RX 540 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่