Radeon RX 570X vs HD 6770M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 6770M กับ Radeon RX 570X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 6770M
2011
1 จีบี GDDR5,35 Watt
2.31

570X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6770M อย่างน่าประทับใจ 99% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ903698
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.082.95
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUWhistlerPolaris 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4802048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก725 MHz1168 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1244 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์716 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.40159.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.696 TFLOPS5.095 TFLOPS
ROPs832
TMUs24128
L1 Cache48 เคบี512 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1750 MHz
57.6 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.06.4
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 6770M 2.31
RX 570X 4.60
+99.1%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 6770M 964
ตัวอย่าง: 10
RX 570X 1923
+99.5%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p23
−95.7%
45−50
+95.7%
Full HD25
−80%
45−50
+80%
1200p12
−75%
21−24
+75%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 5−6
−80%
9−10
+80%
Cyberpunk 2077 5−6
−80%
9−10
+80%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−50%
3−4
+50%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Counter-Strike 2 5−6
−80%
9−10
+80%
Cyberpunk 2077 5−6
−80%
9−10
+80%
Far Cry 5 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Fortnite 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%
Forza Horizon 4 12−14
−75%
21−24
+75%
Forza Horizon 5 5−6
−80%
9−10
+80%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−75%
21−24
+75%
Valorant 40−45
−90.5%
80−85
+90.5%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Counter-Strike 2 5−6
−80%
9−10
+80%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−95.7%
90−95
+95.7%
Cyberpunk 2077 5−6
−80%
9−10
+80%
Dota 2 24−27
−87.5%
45−50
+87.5%
Far Cry 5 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Fortnite 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%
Forza Horizon 4 12−14
−75%
21−24
+75%
Forza Horizon 5 5−6
−80%
9−10
+80%
Grand Theft Auto V 5−6
−80%
9−10
+80%
Metro Exodus 4−5
−75%
7−8
+75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−75%
21−24
+75%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Valorant 40−45
−90.5%
80−85
+90.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Cyberpunk 2077 5−6
−80%
9−10
+80%
Dota 2 24−27
−87.5%
45−50
+87.5%
Far Cry 5 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Forza Horizon 4 12−14
−75%
21−24
+75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−75%
21−24
+75%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Valorant 40−45
−90.5%
80−85
+90.5%

Full HD
Epic

Fortnite 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−76.5%
30−33
+76.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−81.8%
40−45
+81.8%
Valorant 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Far Cry 5 4−5
−75%
7−8
+75%
Forza Horizon 4 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−75%
7−8
+75%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−75%
7−8
+75%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−80%
27−30
+80%
Valorant 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Far Cry 5 1−2
+0%
1−2
+0%
Forza Horizon 4 1−2
+0%
1−2
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%

นี่คือวิธีที่ HD 6770M และ RX 570X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 570X เร็วกว่า 96% ในความละเอียด 900p
  • RX 570X เร็วกว่า 80% ในความละเอียด 1080p
  • RX 570X เร็วกว่า 75% ในความละเอียด 1200p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.31 4.60
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2011 11 เมษายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 120 วัตต์

HD 6770M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 243%

ในทางกลับกัน RX 570X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 99% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon RX 570X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6770M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 6770M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 570X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 88 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6770M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 46 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 6770M หรือ Radeon RX 570X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่