Radeon Pro 5300 vs HD 6540G2

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 6540G2 กับ Radeon Pro 5300 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 6540G2
2011
1.18

Pro 5300 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6540G2 อย่างมหาศาลถึง 1336% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1107355
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล15.36
สถาปัตยกรรมTerascale 2 (2009−2015)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย14 มิถุนายน 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)4 สิงหาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4801280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล85 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล132.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล4.224 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล80
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1750 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Forza Horizon 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Valorant 30−35
−1264%
450−500
+1264%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−1329%
400−450
+1329%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Dota 2 16−18
−1275%
220−230
+1275%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Forza Horizon 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Metro Exodus 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1233%
120−130
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Valorant 30−35
−1264%
450−500
+1264%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Dota 2 16−18
−1275%
220−230
+1275%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Forza Horizon 4 7−8
−1329%
100−105
+1329%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1233%
120−130
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Valorant 30−35
−1264%
450−500
+1264%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Counter-Strike: Global Offensive 8−9
−1275%
110−120
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Valorant 2−3
−1250%
27−30
+1250%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1250%
27−30
+1250%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1329%
200−210
+1329%
Valorant 6−7
−1317%
85−90
+1317%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.18 16.95
ความใหม่ล่าสุด 14 มิถุนายน 2011 4 สิงหาคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm

Pro 5300 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1336% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon Pro 5300 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6540G2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 6540G2 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 5300 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6540G2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 101 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5300 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 6540G2 หรือ Radeon Pro 5300 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่