Radeon Pro 5300M vs ATI HD 5670

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 5670 กับ Radeon Pro 5300M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI HD 5670
2010,$119
1 จีบี GDDR5,64 Watt
1.91

Pro 5300M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 5670 อย่างมหาศาลถึง 628% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ950408
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.23ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.3012.60
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPURedwoodNavi 14
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย14 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)13 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$119 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4001280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก775 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1250 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์627 million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)64 Watt85 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์15.50100.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.62 TFLOPS3.2 TFLOPS
ROPs832
TMUs2080
L1 Cache40 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาว168 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1500 MHz
64 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 1x VGANo outputs
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.06.5
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI HD 5670 1.91
Pro 5300M 13.91
+628%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

ATI HD 5670 800
ตัวอย่าง: 3388
Pro 5300M 5801
+625%
ตัวอย่าง: 131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p26
−592%
180−190
+592%
Full HD33
−627%
240−250
+627%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.61ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 3−4
−2533%
75−80
+2533%
Cyberpunk 2077 4−5
−650%
30−33
+650%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−2800%
27−30
+2800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 5−6
−1120%
60−65
+1120%
Counter-Strike 2 3−4
−2533%
75−80
+2533%
Cyberpunk 2077 4−5
−650%
30−33
+650%
Far Cry 5 5−6
−820%
45−50
+820%
Fortnite 8−9
−900%
80−85
+900%
Forza Horizon 4 10−11
−490%
55−60
+490%
Forza Horizon 5 4−5
−1000%
40−45
+1000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−373%
50−55
+373%
Valorant 35−40
−205%
110−120
+205%

Full HD
High

Battlefield 5 5−6
−1120%
60−65
+1120%
Counter-Strike 2 3−4
−2533%
75−80
+2533%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−380%
190−200
+380%
Cyberpunk 2077 4−5
−650%
30−33
+650%
Dota 2 21−24
−333%
90−95
+333%
Far Cry 5 5−6
−820%
45−50
+820%
Fortnite 8−9
−900%
80−85
+900%
Forza Horizon 4 10−11
−490%
55−60
+490%
Forza Horizon 5 4−5
−1000%
40−45
+1000%
Grand Theft Auto V 3−4
−1667%
50−55
+1667%
Metro Exodus 3−4
−867%
27−30
+867%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−373%
50−55
+373%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−375%
35−40
+375%
Valorant 35−40
−205%
110−120
+205%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 5−6
−1120%
60−65
+1120%
Cyberpunk 2077 4−5
−650%
30−33
+650%
Dota 2 21−24
−333%
90−95
+333%
Far Cry 5 5−6
−820%
45−50
+820%
Forza Horizon 4 10−11
−490%
55−60
+490%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−373%
50−55
+373%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−375%
35−40
+375%
Valorant 35−40
−205%
110−120
+205%

Full HD
Epic

Fortnite 8−9
−900%
80−85
+900%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−440%
27−30
+440%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−650%
100−110
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−600%
130−140
+600%
Valorant 12−14
−1023%
140−150
+1023%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Far Cry 5 3−4
−933%
30−35
+933%
Forza Horizon 4 5−6
−580%
30−35
+580%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−600%
21−24
+600%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−933%
30−35
+933%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−85.7%
24−27
+85.7%
Valorant 9−10
−756%
75−80
+756%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−1175%
50−55
+1175%
Far Cry 5 0−1 14−16
Forza Horizon 4 0−1 24−27
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−367%
14−16
+367%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−367%
14−16
+367%

1440p
High

Grand Theft Auto V 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 16−18
+0%
16−18
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
+0%
10−11
+0%
Metro Exodus 10−11
+0%
10−11
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+0%
18−20
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
+0%
20−22
+0%
Counter-Strike 2 10−11
+0%
10−11
+0%
Cyberpunk 2077 5−6
+0%
5−6
+0%

นี่คือวิธีที่ ATI HD 5670 และ Pro 5300M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 5300M เร็วกว่า 592% ในความละเอียด 900p
  • Pro 5300M เร็วกว่า 627% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Pro 5300M เร็วกว่า 2800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Pro 5300M เหนือกว่าใน 49การทดสอบ (84%)
  • เสมอกันใน 9การทดสอบ (16%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.91 13.91
ความใหม่ล่าสุด 14 มกราคม 2010 13 พฤศจิกายน 2019
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 64 วัตต์ 85 วัตต์

ATI HD 5670 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 33%

ในทางกลับกัน Pro 5300M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 628% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon Pro 5300M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 5670 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 5670 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Pro 5300M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 534 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 5670 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 198 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 5670 หรือ Radeon Pro 5300M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่