Radeon RX 8050S vs 890M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 890M และ Radeon RX 8050S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Radeon 890M
2024
15 Watt
19.48

8050S มีประสิทธิภาพดีกว่า 890M อย่างน่าประทับใจ 84% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ315155
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน100.00ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUStrix Pointไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 กรกฎาคม 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA102432
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz2800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์34,000 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nmไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)15 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์185.6ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.939 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs64ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores16ไม่มีข้อมูล
L0 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุดSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์6.8ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.1ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 890M 19.48
RX 8050S 35.92
+84.4%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Radeon 890M 15285
RX 8050S 36323
+138%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Radeon 890M 44129
RX 8050S 79256
+79.6%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Radeon 890M 9041
RX 8050S 23521
+160%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Radeon 890M 53495
RX 8050S 130145
+143%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
−119%
94
+119%
1440p18
−66.7%
30−35
+66.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 117
−72.6%
200−210
+72.6%
Cyberpunk 2077 40−45
−100%
80−85
+100%
Resident Evil 4 Remake 45−50
−113%
95−100
+113%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
−54.9%
120−130
+54.9%
Counter-Strike 2 91
−122%
200−210
+122%
Cyberpunk 2077 40−45
−100%
80−85
+100%
Far Cry 5 57
−75.4%
100
+75.4%
Fortnite 100−110
−52.9%
150−160
+52.9%
Forza Horizon 4 80−85
−75%
140−150
+75%
Forza Horizon 5 80
−43.8%
110−120
+43.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
−90.8%
140−150
+90.8%
Valorant 140−150
−46.9%
210−220
+46.9%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
−54.9%
120−130
+54.9%
Counter-Strike 2 44
−359%
200−210
+359%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
−18.3%
270−280
+18.3%
Cyberpunk 2077 40−45
−100%
80−85
+100%
Far Cry 5 53
−81.1%
96
+81.1%
Fortnite 100−110
−52.9%
150−160
+52.9%
Forza Horizon 4 80−85
−75%
140−150
+75%
Forza Horizon 5 71
−62%
110−120
+62%
Grand Theft Auto V 53
−123%
118
+123%
Metro Exodus 40−45
−100%
85−90
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
−90.8%
140−150
+90.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 53
−194%
156
+194%
Valorant 140−150
−46.9%
210−220
+46.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
−54.9%
120−130
+54.9%
Cyberpunk 2077 40−45
−100%
80−85
+100%
Far Cry 5 50
−70%
85
+70%
Forza Horizon 4 80−85
−75%
140−150
+75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
−90.8%
140−150
+90.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 34
−171%
92
+171%
Valorant 140−150
−83.7%
270−280
+83.7%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
−52.9%
150−160
+52.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
−117%
85−90
+117%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−78.3%
250−260
+78.3%
Grand Theft Auto V 35−40
−111%
70−75
+111%
Metro Exodus 24−27
−100%
50−55
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−74.4%
300−310
+74.4%
Valorant 180−190
−36.1%
240−250
+36.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
−67.9%
90−95
+67.9%
Cyberpunk 2077 18−20
−116%
40−45
+116%
Far Cry 5 45−50
−93.3%
85−90
+93.3%
Forza Horizon 4 50−55
−104%
100−110
+104%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
−123%
65−70
+123%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
−107%
95−100
+107%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
−128%
40−45
+128%
Grand Theft Auto V 35−40
−111%
75−80
+111%
Metro Exodus 16−18
−106%
30−35
+106%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−96.6%
55−60
+96.6%
Valorant 110−120
−94.7%
220−230
+94.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−33
−93.3%
55−60
+93.3%
Counter-Strike 2 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Cyberpunk 2077 8−9
−138%
18−20
+138%
Far Cry 5 21−24
−114%
45−50
+114%
Forza Horizon 4 35−40
−94.3%
65−70
+94.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−135%
45−50
+135%

4K
Epic

Fortnite 21−24
−119%
45−50
+119%

นี่คือวิธีที่ Radeon 890M และ RX 8050S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8050S เร็วกว่า 119% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8050S เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 8050S เร็วกว่า 359%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 8050S เหนือกว่า Radeon 890M ในการทดสอบทั้ง 54 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 19.48 35.92
ความใหม่ล่าสุด 15 กรกฎาคม 2024 6 มกราคม 2025

RX 8050S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 84% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 เดือน

Radeon RX 8050S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 890M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 308 โหวต

ให้คะแนน Radeon 890M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8050S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 890M หรือ Radeon RX 8050S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่