ATI Radeon HD 5850 vs 860M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 860M กับ Radeon HD 5850 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Radeon 860M
2025
15 Watt
11.70
+146%

860M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 5850 อย่างมหาศาลถึง 146% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ451690
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.56
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน60.062.42
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUKrackan PointCypress
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่ายมีนาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)30 กันยายน 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5121440
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก600 MHz725 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา3000 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์34,000 million2,154 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt151 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์96.0052.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.072 TFLOPS2.088 TFLOPS
ROPs832
TMUs3272
Ray Tracing Cores8ไม่มีข้อมูล
L0 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache64 เคบี144 เคบี
L2 Cache1024 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1000 MHz
ไม่มีข้อมูล128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)11.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.85.0
OpenGL4.64.4
OpenCL2.11.2
Vulkan1.3N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 860M 11.70
+146%
ATI HD 5850 4.75

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 860M 4871
+145%
ตัวอย่าง: 1609
ATI HD 5850 1988
ตัวอย่าง: 2912

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Radeon 860M 10815
+218%
ATI HD 5850 3401

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Radeon 860M 31982
+141%
ATI HD 5850 13267

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p140−150
+137%
59
−137%
Full HD28
−104%
57
+104%
1440p18
+157%
7−8
−157%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล5.25
1440pไม่มีข้อมูล42.71

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+210%
21−24
−210%
Cyberpunk 2077 24−27
+150%
10−11
−150%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+243%
7−8
−243%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+160%
20−22
−160%
Counter-Strike 2 65−70
+210%
21−24
−210%
Cyberpunk 2077 24−27
+150%
10−11
−150%
Far Cry 5 50
+233%
14−16
−233%
Fortnite 70−75
+141%
27−30
−141%
Forza Horizon 4 50−55
+132%
21−24
−132%
Forza Horizon 5 35−40
+185%
12−14
−185%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+126%
18−20
−126%
Valorant 100−110
+76.7%
60−65
−76.7%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+160%
20−22
−160%
Counter-Strike 2 65−70
+210%
21−24
−210%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+105%
80−85
−105%
Cyberpunk 2077 24−27
+150%
10−11
−150%
Far Cry 5 45
+200%
14−16
−200%
Fortnite 70−75
+141%
27−30
−141%
Forza Horizon 4 50−55
+132%
21−24
−132%
Forza Horizon 5 35−40
+185%
12−14
−185%
Grand Theft Auto V 43
+169%
16−18
−169%
Metro Exodus 24−27
+167%
9−10
−167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+126%
18−20
−126%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
+229%
14−16
−229%
Valorant 100−110
+76.7%
60−65
−76.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+160%
20−22
−160%
Cyberpunk 2077 24−27
+150%
10−11
−150%
Far Cry 5 42
+180%
14−16
−180%
Forza Horizon 4 50−55
+132%
21−24
−132%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+126%
18−20
−126%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+100%
14−16
−100%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+141%
27−30
−141%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
+144%
9−10
−144%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+141%
35−40
−141%
Grand Theft Auto V 18−20
+500%
3−4
−500%
Metro Exodus 14−16
+367%
3−4
−367%
Valorant 120−130
+144%
50−55
−144%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+700%
4−5
−700%
Cyberpunk 2077 10−11
+233%
3−4
−233%
Far Cry 5 24−27
+178%
9−10
−178%
Forza Horizon 4 27−30
+164%
10−12
−164%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+143%
7−8
−143%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
+189%
9−10
−189%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
+250%
2−3
−250%
Grand Theft Auto V 21−24
+43.8%
16−18
−43.8%
Metro Exodus 8−9
+167%
3−4
−167%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Valorant 60−65
+167%
24−27
−167%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+700%
2−3
−700%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Far Cry 5 12−14
+200%
4−5
−200%
Forza Horizon 4 20−22
+186%
7−8
−186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
+120%
5−6
−120%

4K
Epic

Fortnite 10−12
+120%
5−6
−120%

Full HD
High

Dota 2 40−45
+0%
40−45
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 40−45
+0%
40−45
+0%
Valorant 60−65
+0%
60−65
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
Ultra

Dota 2 16−18
+0%
16−18
+0%

นี่คือวิธีที่ Radeon 860M และ ATI HD 5850 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 860M เร็วกว่า 137% ในความละเอียด 900p
  • ATI HD 5850 เร็วกว่า 104% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 860M เร็วกว่า 157% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Radeon 860M เร็วกว่า 1400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 860M เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (91%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (9%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.70 4.75
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 4 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 151 วัตต์

Radeon 860M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 146% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 900%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 907%

Radeon 860M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 5850 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon 860M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 5850 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 82 โหวต

ให้คะแนน Radeon 860M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 281 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 5850 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 860M หรือ Radeon HD 5850 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่