Radeon RX 6300M vs 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 8060S และ Radeon RX 6300M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Radeon 8060S
2025
55 Watt
43.38
+183%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า 6300M อย่างมหาศาลถึง 183% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ101381
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน60.7333.77
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUStrix HaloNavi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1295 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz2400 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์34,000 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Watt35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์464.0115.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว14.85 TFLOPS3.686 TFLOPS
ROPs6432
TMUs16048
Ray Tracing Cores4012
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cache8 เอ็มบี1024 เคบี
L3 Cache64 เอ็มบี8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared32 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.86.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 8060S 43.38
+183%
RX 6300M 15.35

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 8060S 18168
+183%
ตัวอย่าง: 1026
RX 6300M 6421
ตัวอย่าง: 5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD110
+214%
35−40
−214%
1440p57
+217%
18−21
−217%
4K35
+192%
12−14
−192%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 230−240
+169%
85−90
−169%
Cyberpunk 2077 100−110
+215%
30−35
−215%
Resident Evil 4 Remake 120−130
+270%
30−35
−270%

Full HD
Medium

Battlefield 5 140−150
+112%
65−70
−112%
Counter-Strike 2 215
+144%
85−90
−144%
Cyberpunk 2077 100−110
+215%
30−35
−215%
Far Cry 5 114
+124%
50−55
−124%
Fortnite 180−190
+115%
85−90
−115%
Forza Horizon 4 160−170
+158%
65−70
−158%
Forza Horizon 5 201
+310%
45−50
−310%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+184%
55−60
−184%
Valorant 240−250
+94.5%
120−130
−94.5%

Full HD
High

Battlefield 5 140−150
+112%
65−70
−112%
Counter-Strike 2 109
+23.9%
85−90
−23.9%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+36.1%
200−210
−36.1%
Cyberpunk 2077 100−110
+215%
30−35
−215%
Far Cry 5 108
+112%
50−55
−112%
Fortnite 180−190
+115%
85−90
−115%
Forza Horizon 4 160−170
+158%
65−70
−158%
Forza Horizon 5 182
+271%
45−50
−271%
Grand Theft Auto V 133
+125%
55−60
−125%
Metro Exodus 100−110
+221%
30−35
−221%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+184%
55−60
−184%
The Witcher 3: Wild Hunt 197
+369%
40−45
−369%
Valorant 240−250
+94.5%
120−130
−94.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 140−150
+112%
65−70
−112%
Cyberpunk 2077 100−110
+215%
30−35
−215%
Far Cry 5 100
+96.1%
50−55
−96.1%
Forza Horizon 4 160−170
+158%
65−70
−158%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+184%
55−60
−184%
The Witcher 3: Wild Hunt 112
+167%
40−45
−167%

Full HD
Epic

Fortnite 180−190
+115%
85−90
−115%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+137%
30−33
−137%
Counter-Strike: Global Offensive 300−350
+170%
110−120
−170%
Grand Theft Auto V 77
+196%
24−27
−196%
Metro Exodus 65−70
+247%
18−20
−247%
Valorant 270−280
+77.1%
150−160
−77.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+148%
40−45
−148%
Cyberpunk 2077 50−55
+279%
14−16
−279%
Far Cry 5 88
+159%
30−35
−159%
Forza Horizon 4 120−130
+239%
35−40
−239%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+270%
21−24
−270%

1440p
Epic

Fortnite 110−120
+240%
35−40
−240%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+200%
12−14
−200%
Grand Theft Auto V 80
+176%
27−30
−176%
Metro Exodus 40−45
+242%
12−14
−242%
The Witcher 3: Wild Hunt 59
+168%
21−24
−168%
Valorant 260−270
+205%
85−90
−205%

4K
Ultra

Battlefield 5 70−75
+209%
21−24
−209%
Cyberpunk 2077 24−27
+317%
6−7
−317%
Far Cry 5 50
+194%
16−18
−194%
Forza Horizon 4 85−90
+222%
27−30
−222%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+327%
14−16
−327%

4K
Epic

Fortnite 60−65
+275%
16−18
−275%

Full HD
High

Dota 2 95−100
+0%
95−100
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 95−100
+0%
95−100
+0%
Valorant 120−130
+0%
120−130
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+0%
150−160
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 12−14
+0%
12−14
+0%
Dota 2 55−60
+0%
55−60
+0%

นี่คือวิธีที่ Radeon 8060S และ RX 6300M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เร็วกว่า 214% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 8060S เร็วกว่า 217% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon 8060S เร็วกว่า 192% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Radeon 8060S เร็วกว่า 369%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 43.38 15.35
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 4 มกราคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 4 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 55 วัตต์ 35 วัตต์

Radeon 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 183% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 50%

ในทางกลับกัน RX 6300M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 57%

Radeon 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6300M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 187 โหวต

ให้คะแนน Radeon 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 8060S หรือ Radeon RX 6300M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่