Radeon RX 7700S vs 540X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 540X และ Radeon RX 7700S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Radeon 540X
2018
2 จีบี GDDR5,50 Watt
3.84

7700S มีประสิทธิภาพดีกว่า 540X อย่างมหาศาลถึง 866% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ756143
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.9128.58
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPULexaNavi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5122048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก980 MHz1500 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1046 MHz2500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,200 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์33.47320.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.071 TFLOPS20.48 TFLOPS
ROPs1664
TMUs32128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache128 เคบี512 เคบี
L2 Cache512 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2250 MHz
48 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.2
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 540X 3.84
RX 7700S 37.11
+866%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 540X 1602
ตัวอย่าง: 102
RX 7700S 15432
+863%
ตัวอย่าง: 357

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Radeon 540X 4097
RX 7700S 37918
+826%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Radeon 540X 2779
RX 7700S 24246
+772%

3DMark Time Spy Graphics

Radeon 540X 797
RX 7700S 10206
+1181%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD19
−489%
112
+489%
1440p5−6
−1040%
57
+1040%
4K3−4
−1133%
37
+1133%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 17
−1124%
200−210
+1124%
Cyberpunk 2077 9
−867%
85−90
+867%
Resident Evil 4 Remake 9
−1011%
100−105
+1011%

Full HD
Medium

Battlefield 5 26
−400%
130−140
+400%
Counter-Strike 2 17
−1124%
200−210
+1124%
Cyberpunk 2077 8−9
−988%
85−90
+988%
Far Cry 5 10−12
−1082%
130
+1082%
Fortnite 62
−163%
160−170
+163%
Forza Horizon 4 18−20
−663%
140−150
+663%
Forza Horizon 5 17
−594%
110−120
+594%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−831%
140−150
+831%
Valorant 50−55
−317%
220−230
+317%

Full HD
High

Battlefield 5 20
−550%
130−140
+550%
Counter-Strike 2 5
−4060%
200−210
+4060%
Counter-Strike: Global Offensive 55
−407%
270−280
+407%
Cyberpunk 2077 8−9
−988%
85−90
+988%
Dota 2 47
−204%
140−150
+204%
Far Cry 5 10−12
−1018%
123
+1018%
Fortnite 22
−641%
160−170
+641%
Forza Horizon 4 18−20
−663%
140−150
+663%
Forza Horizon 5 10−11
−1080%
110−120
+1080%
Grand Theft Auto V 15
−787%
133
+787%
Metro Exodus 6
−1383%
85−90
+1383%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−831%
140−150
+831%
The Witcher 3: Wild Hunt 16
−819%
147
+819%
Valorant 50−55
−317%
220−230
+317%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18
−622%
130−140
+622%
Cyberpunk 2077 8−9
−988%
85−90
+988%
Dota 2 44
−225%
140−150
+225%
Far Cry 5 10−12
−964%
117
+964%
Forza Horizon 4 18−20
−663%
140−150
+663%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−831%
140−150
+831%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−740%
84
+740%
Valorant 50−55
−317%
220−230
+317%

Full HD
Epic

Fortnite 17
−859%
160−170
+859%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−1063%
90−95
+1063%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−807%
260−270
+807%
Grand Theft Auto V 2−3
−3250%
67
+3250%
Metro Exodus 2−3
−2650%
55−60
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−447%
170−180
+447%
Valorant 40−45
−533%
250−260
+533%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 3−4
−1333%
40−45
+1333%
Far Cry 5 7−8
−1057%
81
+1057%
Forza Horizon 4 9−10
−1078%
100−110
+1078%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1067%
70−75
+1067%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−1314%
95−100
+1314%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−353%
68
+353%
Valorant 18−20
−1105%
220−230
+1105%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1900%
20−22
+1900%
Dota 2 12−14
−808%
100−110
+808%
Far Cry 5 3−4
−1200%
39
+1200%
Forza Horizon 4 5−6
−1300%
70−75
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1150%
50−55
+1150%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1100%
45−50
+1100%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+0%
95−100
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%
Metro Exodus 30−35
+0%
30−35
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+0%
43
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65
+0%
60−65
+0%
Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%

นี่คือวิธีที่ Radeon 540X และ RX 7700S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700S เร็วกว่า 489% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7700S เร็วกว่า 1040% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7700S เร็วกว่า 1133% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7700S เร็วกว่า 4060%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700S เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.84 37.11
ความใหม่ล่าสุด 5 กันยายน 2018 4 มกราคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 100 วัตต์

Radeon 540X มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน RX 7700S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 866% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon RX 7700S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 540X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 337 โหวต

ให้คะแนน Radeon 540X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 187 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7700S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 540X หรือ Radeon RX 7700S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่