Radeon RX 8060S vs RTX A4500 Mobile

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ RTX A4500 Mobile กับ Radeon RX 8060S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX A4500 Mobile
2022
16 จีบี GDDR6,140 Watt
40.02

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX A4500 Mobile อย่างน้อย 1% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ120118
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน22.01ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมAmpere (2020−2025)RDNA 3.5 (2024−2025)
ชื่อรหัส GPUGA104ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 มีนาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA588840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก930 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1500 MHz2900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,400 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต8 nmไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)140 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์276.0ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว17.66 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs96ไม่มีข้อมูล
TMUs184ไม่มีข้อมูล
Tensor Cores184ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores46ไม่มีข้อมูล
L1 Cache5.8 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHzไม่มีข้อมูล
512.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์6.7ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL3.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-
CUDA8.6-
DLSS+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD100−110
−3%
103
+3%
1440p50−55
−2%
51
+2%
4K30−35
−16.7%
35
+16.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
−0.9%
220−230
+0.9%
Cyberpunk 2077 95−100
−1.1%
95−100
+1.1%
Resident Evil 4 Remake 110−120
−0.9%
110−120
+0.9%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
−0.7%
130−140
+0.7%
Counter-Strike 2 220−230
+3.3%
215
−3.3%
Cyberpunk 2077 95−100
−1.1%
95−100
+1.1%
Far Cry 5 120−130
+34.4%
96
−34.4%
Fortnite 170−180
−1.1%
170−180
+1.1%
Forza Horizon 4 150−160
−0.6%
150−160
+0.6%
Forza Horizon 5 120−130
−1.6%
120−130
+1.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−1.3%
150−160
+1.3%
Valorant 230−240
−0.9%
230−240
+0.9%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
−0.7%
130−140
+0.7%
Counter-Strike 2 220−230
+104%
109
−104%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+0%
270−280
+0%
Cyberpunk 2077 95−100
−1.1%
95−100
+1.1%
Dota 2 140−150
+4.3%
140−150
−4.3%
Far Cry 5 120−130
+35.8%
95
−35.8%
Fortnite 170−180
−1.1%
170−180
+1.1%
Forza Horizon 4 150−160
−0.6%
150−160
+0.6%
Forza Horizon 5 120−130
−1.6%
120−130
+1.6%
Grand Theft Auto V 130−140
+4.7%
127
−4.7%
Metro Exodus 95−100
−1%
95−100
+1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−1.3%
150−160
+1.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
−1.4%
140−150
+1.4%
Valorant 230−240
−0.9%
230−240
+0.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
−0.7%
130−140
+0.7%
Cyberpunk 2077 95−100
−1.1%
95−100
+1.1%
Dota 2 140−150
+4.3%
140−150
−4.3%
Far Cry 5 120−130
+40.2%
92
−40.2%
Forza Horizon 4 150−160
−0.6%
150−160
+0.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−1.3%
150−160
+1.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+44.6%
101
−44.6%
Valorant 230−240
+1.3%
230−240
−1.3%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
−1.1%
170−180
+1.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 100−110
+46.5%
71
−46.5%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
−1.4%
280−290
+1.4%
Grand Theft Auto V 80−85
+20%
70
−20%
Metro Exodus 60−65
+0%
60−65
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+2.9%
170−180
−2.9%
Valorant 260−270
−0.4%
260−270
+0.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+0%
100−110
+0%
Cyberpunk 2077 45−50
−2.1%
45−50
+2.1%
Far Cry 5 95−100
−2%
100−105
+2%
Forza Horizon 4 110−120
−0.9%
110−120
+0.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
−1.3%
75−80
+1.3%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
−0.9%
100−110
+0.9%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+30.6%
36
−30.6%
Grand Theft Auto V 85−90
+17.1%
76
−17.1%
Metro Exodus 35−40
−2.7%
35−40
+2.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
−1.5%
65−70
+1.5%
Valorant 240−250
−1.2%
240−250
+1.2%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+0%
65−70
+0%
Counter-Strike 2 45−50
+4.4%
45−50
−4.4%
Cyberpunk 2077 21−24
+0%
21−24
+0%
Dota 2 110−120
+3.6%
110−120
−3.6%
Far Cry 5 50−55
−1.9%
55−60
+1.9%
Forza Horizon 4 75−80
−1.3%
75−80
+1.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
−1.8%
55−60
+1.8%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+0%
50−55
+0%

นี่คือวิธีที่ RTX A4500 Mobile และ RX 8060S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 3% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 2% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX A4500 Mobile เร็วกว่า 104%
  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 8060S เร็วกว่า 3%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX A4500 Mobile เหนือกว่าใน 11การทดสอบ (20%)
  • RX 8060S เหนือกว่าใน 37การทดสอบ (69%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (11%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.02 40.46
ความใหม่ล่าสุด 22 มีนาคม 2022 6 มกราคม 2025

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง RTX A4500 Mobile และ Radeon RX 8060S ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า RTX A4500 Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 8060S เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.1 44 โหวต

ให้คะแนน RTX A4500 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ RTX A4500 Mobile หรือ Radeon RX 8060S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่