Radeon RX 7900M vs Quadro RTX 5000 Max-Q

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro RTX 5000 Max-Q กับ Radeon RX 7900M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 5000 Max-Q
2019
16 จีบี GDDR6,80 Watt
30.30

7900M มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 5000 Max-Q อย่างน่าประทับใจ 74% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ20664
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน29.1622.62
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUTU104Navi 31
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)19 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA30724608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก600 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1350 MHz2090 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,600 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt180 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์259.2601.9
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.294 TFLOPS38.52 TFLOPS
ROPs64192
TMUs192288
Tensor Cores384ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores4872
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.3 เอ็มบี
L1 Cache3 เอ็มบี3 เอ็มบี
L2 Cache4 เอ็มบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2250 MHz
448.0 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 5000 Max-Q 30.30
RX 7900M 52.87
+74.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 5000 Max-Q 12602
ตัวอย่าง: 235
RX 7900M 22111
+75.5%
ตัวอย่าง: 54

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RTX 5000 Max-Q 26465
RX 7900M 59943
+126%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RTX 5000 Max-Q 19790
RX 7900M 50241
+154%

3DMark Time Spy Graphics

RTX 5000 Max-Q 7396
RX 7900M 19434
+163%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD106
−39.6%
148
+39.6%
1440p65
−64.6%
107
+64.6%
4K43
−69.8%
73
+69.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 170−180
−59%
270−280
+59%
Cyberpunk 2077 65−70
−88.4%
130−140
+88.4%
Resident Evil 4 Remake 75−80
−103%
150−160
+103%

Full HD
Medium

Battlefield 5 131
−20.6%
150−160
+20.6%
Counter-Strike 2 170−180
−59%
270−280
+59%
Cyberpunk 2077 65−70
−88.4%
130−140
+88.4%
Far Cry 5 106
−55.7%
160−170
+55.7%
Fortnite 140−150
−66.7%
230−240
+66.7%
Forza Horizon 4 120−130
−71.7%
200−210
+71.7%
Forza Horizon 5 95−100
−69.1%
160−170
+69.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−41.5%
170−180
+41.5%
Valorant 190−200
−51%
290−300
+51%

Full HD
High

Battlefield 5 120
−31.7%
150−160
+31.7%
Counter-Strike 2 170−180
−59%
270−280
+59%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−1.1%
270−280
+1.1%
Cyberpunk 2077 65−70
−88.4%
130−140
+88.4%
Dota 2 122
−72.1%
210−220
+72.1%
Far Cry 5 101
−63.4%
160−170
+63.4%
Fortnite 140−150
−66.7%
230−240
+66.7%
Forza Horizon 4 120−130
−71.7%
200−210
+71.7%
Forza Horizon 5 95−100
−69.1%
160−170
+69.1%
Grand Theft Auto V 108
−28.7%
139
+28.7%
Metro Exodus 73
−82.2%
130−140
+82.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−41.5%
170−180
+41.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 145
−47.6%
210−220
+47.6%
Valorant 190−200
−51%
290−300
+51%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 112
−41.1%
150−160
+41.1%
Cyberpunk 2077 65−70
−95.7%
135
+95.7%
Dota 2 118
−69.5%
200−210
+69.5%
Far Cry 5 96
−33.3%
128
+33.3%
Forza Horizon 4 120−130
−71.7%
200−210
+71.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−41.5%
170−180
+41.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 83
−102%
168
+102%
Valorant 141
−108%
290−300
+108%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
−66.7%
230−240
+66.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 70−75
−114%
150−160
+114%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
−80.6%
350−400
+80.6%
Grand Theft Auto V 60−65
−73.8%
106
+73.8%
Metro Exodus 36
−133%
80−85
+133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%
Valorant 230−240
−44.8%
300−350
+44.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 91
−42.9%
130−140
+42.9%
Cyberpunk 2077 30−35
−182%
93
+182%
Far Cry 5 74
−66.2%
123
+66.2%
Forza Horizon 4 80−85
−102%
160−170
+102%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−119%
110−120
+119%

1440p
Epic

Fortnite 75−80
−91%
140−150
+91%

4K
High

Counter-Strike 2 30−35
−106%
65−70
+106%
Grand Theft Auto V 79
−84.8%
146
+84.8%
Metro Exodus 26
−104%
50−55
+104%
The Witcher 3: Wild Hunt 50
−132%
116
+132%
Valorant 180−190
−64.5%
300−350
+64.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 53
−69.8%
90−95
+69.8%
Counter-Strike 2 30−35
−106%
65−70
+106%
Cyberpunk 2077 14−16
−193%
44
+193%
Dota 2 99
−71.7%
170−180
+71.7%
Far Cry 5 40
−158%
103
+158%
Forza Horizon 4 55−60
−116%
110−120
+116%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−156%
90−95
+156%

4K
Epic

Fortnite 35−40
−111%
75−80
+111%

นี่คือวิธีที่ RTX 5000 Max-Q และ RX 7900M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900M เร็วกว่า 40% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900M เร็วกว่า 65% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900M เร็วกว่า 70% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 7900M เร็วกว่า 193%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900M เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (98%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 30.30 52.87
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2019 19 ตุลาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 180 วัตต์

RTX 5000 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 125%

ในทางกลับกัน RX 7900M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 74% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 140%

Radeon RX 7900M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro RTX 5000 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro RTX 5000 Max-Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 7900M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 58 โหวต

ให้คะแนน Quadro RTX 5000 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 93 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro RTX 5000 Max-Q หรือ Radeon RX 7900M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่