Radeon RX 6650 XT vs Quadro RTX 4000 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro RTX 4000 Max-Q กับ Radeon RX 6650 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 4000 Max-Q
2019
8 จีบี GDDR6,80 Watt
28.86

6650 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 4000 Max-Q อย่างน่าสนใจ 42% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ219112
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล56.66
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน27.7817.91
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU104Navi 23
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)10 พฤษภาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25602048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก780 MHz2055 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1380 MHz2635 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,600 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt176 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์220.8337.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.066 TFLOPS10.79 TFLOPS
ROPs6464
TMUs160128
Tensor Cores320ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores4032
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache2.5 เอ็มบี512 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1625 MHz2190 MHz
416.0 จีบี/s280.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 4000 Max-Q 28.86
RX 6650 XT 40.93
+41.8%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 4000 Max-Q 12185
ตัวอย่าง: 212
RX 6650 XT 17121
+40.5%
ตัวอย่าง: 5006

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RTX 4000 Max-Q 23574
RX 6650 XT 41739
+77.1%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RTX 4000 Max-Q 17049
RX 6650 XT 29796
+74.8%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 4000 Max-Q 35167
RX 6650 XT 167944
+378%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD87
−58.6%
138
+58.6%
1440p46
−50%
69
+50%
4K48
+33.3%
36
−33.3%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล5.78
4Kไม่มีข้อมูล11.08

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 160−170
−108%
346
+108%
Cyberpunk 2077 65−70
−96.9%
128
+96.9%
Resident Evil 4 Remake 70−75
−208%
225
+208%

Full HD
Medium

Battlefield 5 110−120
−24.5%
130−140
+24.5%
Counter-Strike 2 160−170
−106%
342
+106%
Cyberpunk 2077 65−70
−66.2%
108
+66.2%
Far Cry 5 95−100
−82.1%
173
+82.1%
Fortnite 130−140
−30.1%
170−180
+30.1%
Forza Horizon 4 110−120
−38.3%
150−160
+38.3%
Forza Horizon 5 90−95
−113%
198
+113%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 110−120
−36.8%
160−170
+36.8%
Valorant 180−190
−26.1%
230−240
+26.1%

Full HD
High

Battlefield 5 110−120
−24.5%
130−140
+24.5%
Counter-Strike 2 160−170
−9%
181
+9%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−1.8%
270−280
+1.8%
Cyberpunk 2077 65−70
−35.4%
88
+35.4%
Dota 2 107
−59.8%
171
+59.8%
Far Cry 5 95−100
−71.6%
163
+71.6%
Fortnite 130−140
−30.1%
170−180
+30.1%
Forza Horizon 4 110−120
−38.3%
150−160
+38.3%
Forza Horizon 5 90−95
−93.5%
180
+93.5%
Grand Theft Auto V 100−110
−41.3%
147
+41.3%
Metro Exodus 65−70
−52.2%
102
+52.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 110−120
−36.8%
160−170
+36.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 115
−58.3%
182
+58.3%
Valorant 180−190
−26.1%
230−240
+26.1%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 110−120
−24.5%
130−140
+24.5%
Cyberpunk 2077 65−70
−20%
78
+20%
Dota 2 101
−34.7%
136
+34.7%
Far Cry 5 95−100
−58.9%
151
+58.9%
Forza Horizon 4 110−120
−38.3%
150−160
+38.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 110−120
−36.8%
160−170
+36.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 63
−69.8%
107
+69.8%
Valorant 180−190
−26.1%
230−240
+26.1%

Full HD
Epic

Fortnite 130−140
−30.1%
170−180
+30.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 65−70
−61.2%
108
+61.2%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
−41.3%
290−300
+41.3%
Grand Theft Auto V 55−60
−35.1%
77
+35.1%
Metro Exodus 40−45
−41.5%
58
+41.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%
Valorant 220−230
−18.7%
260−270
+18.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75−80
−31.6%
100−110
+31.6%
Cyberpunk 2077 30−35
−41.9%
44
+41.9%
Far Cry 5 65−70
−65.2%
114
+65.2%
Forza Horizon 4 75−80
−53.8%
120−130
+53.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−60%
80−85
+60%

1440p
Epic

Fortnite 70−75
−52.1%
110−120
+52.1%

4K
High

Counter-Strike 2 30−35
+14.8%
27
−14.8%
Grand Theft Auto V 55−60
−24.1%
72
+24.1%
Metro Exodus 24−27
−42.3%
37
+42.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 36
−55.6%
56
+55.6%
Valorant 170−180
−42.4%
250−260
+42.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 45−50
−43.5%
65−70
+43.5%
Counter-Strike 2 30−35
−58.1%
45−50
+58.1%
Cyberpunk 2077 14−16
−28.6%
18
+28.6%
Dota 2 65
−49.2%
97
+49.2%
Far Cry 5 35−40
−52.8%
55
+52.8%
Forza Horizon 4 50−55
−53.8%
80−85
+53.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−70.6%
55−60
+70.6%

4K
Epic

Fortnite 30−35
−61.8%
55−60
+61.8%

นี่คือวิธีที่ RTX 4000 Max-Q และ RX 6650 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6650 XT เร็วกว่า 59% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6650 XT เร็วกว่า 50% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 4000 Max-Q เร็วกว่า 33% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 4000 Max-Q เร็วกว่า 15%
  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 6650 XT เร็วกว่า 208%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4000 Max-Q เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • RX 6650 XT เหนือกว่าใน 58การทดสอบ (97%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 28.86 40.93
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2019 10 พฤษภาคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 176 วัตต์

RTX 4000 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 120%

ในทางกลับกัน RX 6650 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 42% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%

Radeon RX 6650 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro RTX 4000 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro RTX 4000 Max-Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 6650 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 26 โหวต

ให้คะแนน Quadro RTX 4000 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 4178 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6650 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro RTX 4000 Max-Q หรือ Radeon RX 6650 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่