Radeon RX 7900 GRE vs Quadro P600

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P600 กับ Radeon RX 7900 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P600
2017,$178
4 จีบี GDDR5,40 Watt
7.95

7900 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า P600 อย่างมหาศาลถึง 721% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ56630
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา2.6670.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.3019.33
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGP107Navi 31
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)27 กรกฎาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$178 $549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 7900 GRE มีความคุ้มค่ามากกว่า Quadro P600 อยู่ 2535%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3845120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1430 MHz1287 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1620 MHz2245 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,300 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)40 Watt260 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์38.88718.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.244 TFLOPS45.98 TFLOPS
ROPs16160
TMUs24320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล80
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.5 เอ็มบี
L1 Cache144 เคบี2.5 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว145 mm276 mm
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1252 MHz2250 MHz
80.13 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.76.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.3
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P600 7.95
RX 7900 GRE 65.28
+721%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P600 3336
ตัวอย่าง: 1417
RX 7900 GRE 27405
+721%
ตัวอย่าง: 1997

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Quadro P600 4655
RX 7900 GRE 67134
+1342%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Quadro P600 4083
RX 7900 GRE 54610
+1237%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Quadro P600 28957
RX 7900 GRE 247366
+754%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Quadro P600 243785
RX 7900 GRE 637522
+162%

SPECviewperf 12 - specvp12 maya-04

Quadro P600 37
RX 7900 GRE 298
+699%

SPECviewperf 12 - specvp12 snx-02

Quadro P600 38
RX 7900 GRE 338
+797%

SPECviewperf 12 - specvp12 catia-04

Quadro P600 40
RX 7900 GRE 425
+967%

SPECviewperf 12 - specvp12 sw-03

Quadro P600 68
RX 7900 GRE 299
+336%

SPECviewperf 12 - specvp12 creo-01

Quadro P600 42
RX 7900 GRE 145
+247%

SPECviewperf 12 - specvp12 mediacal-01

Quadro P600 13
RX 7900 GRE 220
+1642%

SPECviewperf 12 - specvp12 energy-01

Quadro P600 3
RX 7900 GRE 40
+1184%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD36
−472%
206
+472%
1440p14−16
−821%
129
+821%
4K9−10
−756%
77
+756%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.94
−85.5%
2.67
+85.5%
1440p12.71
−199%
4.26
+199%
4K19.78
−177%
7.13
+177%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−640%
300−350
+640%
Cyberpunk 2077 16−18
−1200%
208
+1200%
Resident Evil 4 Remake 14−16
−1460%
234
+1460%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
−403%
170−180
+403%
Counter-Strike 2 40−45
−640%
300−350
+640%
Cyberpunk 2077 16−18
−1050%
184
+1050%
Far Cry 5 24−27
−569%
174
+569%
Fortnite 45−50
−516%
300−350
+516%
Forza Horizon 4 35−40
−625%
260−270
+625%
Forza Horizon 5 24−27
−721%
190−200
+721%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−500%
170−180
+500%
Valorant 80−85
−351%
350−400
+351%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
−403%
170−180
+403%
Counter-Strike 2 40−45
−640%
300−350
+640%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−121%
270−280
+121%
Cyberpunk 2077 16−18
−888%
158
+888%
Dota 2 81
−702%
650−700
+702%
Far Cry 5 24−27
−546%
168
+546%
Fortnite 45−50
−516%
300−350
+516%
Forza Horizon 4 35−40
−625%
260−270
+625%
Forza Horizon 5 24−27
−721%
190−200
+721%
Grand Theft Auto V 27−30
−466%
164
+466%
Metro Exodus 16−18
−1019%
179
+1019%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−500%
170−180
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 25
−1428%
382
+1428%
Valorant 80−85
−351%
350−400
+351%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
−403%
170−180
+403%
Cyberpunk 2077 16−18
−825%
148
+825%
Dota 2 72
−664%
550−600
+664%
Far Cry 5 24−27
−496%
155
+496%
Forza Horizon 4 35−40
−625%
260−270
+625%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−500%
170−180
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−1393%
209
+1393%
Valorant 80−85
−351%
350−400
+351%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
−516%
300−350
+516%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
−1253%
200−210
+1253%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−732%
500−550
+732%
Grand Theft Auto V 10−11
−1200%
130
+1200%
Metro Exodus 8−9
−1288%
111
+1288%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−307%
170−180
+307%
Valorant 90−95
−419%
450−500
+419%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
−828%
160−170
+828%
Cyberpunk 2077 6−7
−1533%
98
+1533%
Far Cry 5 16−18
−806%
154
+806%
Forza Horizon 4 18−20
−1084%
220−230
+1084%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−1318%
156
+1318%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−788%
150−160
+788%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−4400%
90−95
+4400%
Grand Theft Auto V 18−20
−695%
151
+695%
Metro Exodus 3−4
−2267%
71
+2267%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1463%
125
+1463%
Valorant 40−45
−702%
300−350
+702%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
−1267%
120−130
+1267%
Counter-Strike 2 2−3
−4400%
90−95
+4400%
Cyberpunk 2077 2−3
−2150%
45
+2150%
Dota 2 27−30
−693%
230−240
+693%
Far Cry 5 8−9
−1238%
107
+1238%
Forza Horizon 4 12−14
−1262%
170−180
+1262%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−1100%
95−100
+1100%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−888%
75−80
+888%

นี่คือวิธีที่ Quadro P600 และ RX 7900 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 GRE เร็วกว่า 472% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900 GRE เร็วกว่า 821% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900 GRE เร็วกว่า 756% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7900 GRE เร็วกว่า 4400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7900 GRE เหนือกว่า Quadro P600 ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.95 65.28
ความใหม่ล่าสุด 7 กุมภาพันธ์ 2017 27 กรกฎาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 40 วัตต์ 260 วัตต์

Quadro P600 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 550%

ในทางกลับกัน RX 7900 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 721% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Radeon RX 7900 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P600 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P600 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ Radeon RX 7900 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 247 โหวต

ให้คะแนน Quadro P600 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 1233 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P600 หรือ Radeon RX 7900 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่