Radeon RX 5600 OEM vs Quadro P500

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P500 กับ Radeon RX 5600 OEM รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P500
2018
2 จีบี GDDR5,18 Watt
3.94

5600 OEM มีประสิทธิภาพดีกว่า P500 อย่างมหาศาลถึง 653% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ751216
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.8515.23
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGP108Navi 10
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2562048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1455 MHz1130 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1518 MHz1560 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,800 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)18 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.29199.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7772 TFLOPS6.39 TFLOPS
ROPs1664
TMUs16128
L1 Cache96 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz1500 MHz
40.1 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P500 3.94
RX 5600 OEM 29.67
+653%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P500 1650
ตัวอย่าง: 199
RX 5600 OEM 12425
+653%
ตัวอย่าง: 49

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD20
−650%
150−160
+650%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−650%
120−130
+650%
Cyberpunk 2077 8−9
−650%
60−65
+650%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−650%
45−50
+650%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−633%
110−120
+633%
Counter-Strike 2 16−18
−650%
120−130
+650%
Cyberpunk 2077 8−9
−650%
60−65
+650%
Far Cry 5 14
−614%
100−105
+614%
Fortnite 21−24
−639%
170−180
+639%
Forza Horizon 4 18−20
−637%
140−150
+637%
Forza Horizon 5 10−12
−627%
80−85
+627%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−650%
120−130
+650%
Valorant 50−55
−641%
400−450
+641%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−633%
110−120
+633%
Counter-Strike 2 16−18
−650%
120−130
+650%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−604%
500−550
+604%
Cyberpunk 2077 8−9
−650%
60−65
+650%
Dota 2 49
−614%
350−400
+614%
Far Cry 5 12
−650%
90−95
+650%
Fortnite 21−24
−639%
170−180
+639%
Forza Horizon 4 18−20
−637%
140−150
+637%
Forza Horizon 5 10−12
−627%
80−85
+627%
Grand Theft Auto V 12−14
−650%
90−95
+650%
Metro Exodus 7−8
−614%
50−55
+614%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−650%
120−130
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−614%
100−105
+614%
Valorant 50−55
−641%
400−450
+641%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−633%
110−120
+633%
Cyberpunk 2077 8−9
−650%
60−65
+650%
Dota 2 45
−567%
300−310
+567%
Far Cry 5 8
−650%
60−65
+650%
Forza Horizon 4 18−20
−637%
140−150
+637%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−650%
120−130
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 8
−650%
60−65
+650%
Valorant 50−55
−641%
400−450
+641%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−639%
170−180
+639%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−650%
60−65
+650%
Counter-Strike: Global Offensive 30−33
−633%
220−230
+633%
Grand Theft Auto V 2−3
−600%
14−16
+600%
Metro Exodus 2−3
−600%
14−16
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−650%
240−250
+650%
Valorant 40−45
−632%
300−310
+632%

1440p
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21−24
+600%
Far Cry 5 7−8
−614%
50−55
+614%
Forza Horizon 4 9−10
−622%
65−70
+622%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−650%
45−50
+650%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−650%
60−65
+650%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−633%
110−120
+633%
Valorant 20−22
−650%
150−160
+650%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Dota 2 12−14
−631%
95−100
+631%
Far Cry 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Forza Horizon 4 5−6
−600%
35−40
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−650%
30−33
+650%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−650%
30−33
+650%

นี่คือวิธีที่ Quadro P500 และ RX 5600 OEM แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600 OEM เร็วกว่า 650% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.94 29.67
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2018 21 มกราคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 18 วัตต์ 150 วัตต์

Quadro P500 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 733%

ในทางกลับกัน RX 5600 OEM มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 653% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 5600 OEM เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P500 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 5600 OEM เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 32 โหวต

ให้คะแนน Quadro P500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 107 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600 OEM ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P500 หรือ Radeon RX 5600 OEM เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่