Radeon Pro V340 vs Quadro P4200

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P4200 กับ Radeon Pro V340 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P4200
2018
8 จีบี GDDR5,100 Watt
23.19
+240%

P4200 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro V340 อย่างมหาศาลถึง 240% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ267599
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.862.28
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104Vega 10
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย21 กุมภาพันธ์ 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)26 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA23043584
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1227 MHz852 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1647 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt230 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์237.2336.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.589 TFLOPS10.75 TFLOPS
ROPs6464
TMUs144224
L1 Cache864 เคบี896 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit2048 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz945 MHz
192.3 จีบี/s483.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.1.125
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P4200 23.19
+240%
Pro V340 6.82

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P4200 10135
+255%
ตัวอย่าง: 154
Pro V340 2853
ตัวอย่าง: 1

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

Quadro P4200 40189
Pro V340 54819
+36.4%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
+283%
35−40
−283%
Cyberpunk 2077 50−55
+264%
14−16
−264%
Resident Evil 4 Remake 55−60
+244%
16−18
−244%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+248%
27−30
−248%
Counter-Strike 2 130−140
+283%
35−40
−283%
Cyberpunk 2077 50−55
+264%
14−16
−264%
Far Cry 5 75−80
+267%
21−24
−267%
Fortnite 110−120
+290%
30−33
−290%
Forza Horizon 4 90−95
+248%
27−30
−248%
Forza Horizon 5 75−80
+257%
21−24
−257%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+244%
27−30
−244%
Valorant 160−170
+264%
45−50
−264%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+248%
27−30
−248%
Counter-Strike 2 130−140
+283%
35−40
−283%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+241%
75−80
−241%
Cyberpunk 2077 50−55
+264%
14−16
−264%
Dota 2 120−130
+246%
35−40
−246%
Far Cry 5 75−80
+267%
21−24
−267%
Fortnite 110−120
+290%
30−33
−290%
Forza Horizon 4 90−95
+248%
27−30
−248%
Forza Horizon 5 75−80
+257%
21−24
−257%
Grand Theft Auto V 85−90
+258%
24−27
−258%
Metro Exodus 50−55
+271%
14−16
−271%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+244%
27−30
−244%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
+289%
18−20
−289%
Valorant 160−170
+264%
45−50
−264%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+248%
27−30
−248%
Cyberpunk 2077 50−55
+264%
14−16
−264%
Dota 2 120−130
+246%
35−40
−246%
Far Cry 5 75−80
+267%
21−24
−267%
Forza Horizon 4 90−95
+248%
27−30
−248%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+244%
27−30
−244%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
+289%
18−20
−289%
Valorant 160−170
+264%
45−50
−264%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+290%
30−33
−290%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
+257%
14−16
−257%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+273%
45−50
−273%
Grand Theft Auto V 40−45
+267%
12−14
−267%
Metro Exodus 30−35
+256%
9−10
−256%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+250%
50−55
−250%
Valorant 200−210
+267%
55−60
−267%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
+267%
18−20
−267%
Cyberpunk 2077 21−24
+283%
6−7
−283%
Far Cry 5 50−55
+286%
14−16
−286%
Forza Horizon 4 60−65
+275%
16−18
−275%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+280%
10−11
−280%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
+256%
16−18
−256%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+283%
6−7
−283%
Grand Theft Auto V 45−50
+275%
12−14
−275%
Metro Exodus 20−22
+300%
5−6
−300%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+250%
10−11
−250%
Valorant 130−140
+248%
40−45
−248%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+260%
10−11
−260%
Counter-Strike 2 21−24
+283%
6−7
−283%
Cyberpunk 2077 10−11
+400%
2−3
−400%
Dota 2 75−80
+271%
21−24
−271%
Far Cry 5 27−30
+250%
8−9
−250%
Forza Horizon 4 40−45
+242%
12−14
−242%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+257%
7−8
−257%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+271%
7−8
−271%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 23.19 6.82
ความใหม่ล่าสุด 21 กุมภาพันธ์ 2018 26 สิงหาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 230 วัตต์

Quadro P4200 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 240% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 130%

ในทางกลับกัน Pro V340 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%

Quadro P4200 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro V340 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P4200 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Pro V340 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 85 โหวต

ให้คะแนน Quadro P4200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V340 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P4200 หรือ Radeon Pro V340 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่