Radeon 520 vs Quadro P4000

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P4000 กับ Radeon 520 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P4000
2017,$815
8 จีบี GDDR5,100 Watt
27.37
+1356%

P4000 มีประสิทธิภาพดีกว่า 520 อย่างมหาศาลถึง 1356% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ236955
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา6.89ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน20.072.90
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104Banks
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$815 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1792320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1202 MHz1030 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1480 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million690 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์165.820.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.304 TFLOPS0.6592 TFLOPS
ROPs648
TMUs11220
L1 Cache672 เคบี80 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1901 MHz1125 MHz
192 จีบี/s36 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล4x DisplayPortNo outputs
Display Port1.4ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Stereo+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.54.6
OpenCL1.21.2
Vulkan+1.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P4000 27.37
+1356%
Radeon 520 1.88

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P4000 11420
+1351%
ตัวอย่าง: 3489
Radeon 520 787
ตัวอย่าง: 490

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

Quadro P4000 41334
+688%
Radeon 520 5248

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

Quadro P4000 41750
+862%
Radeon 520 4339

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD65
+333%
15
−333%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p12.54ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+5167%
3−4
−5167%
Cyberpunk 2077 60−65
+1450%
4−5
−1450%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+6700%
1−2
−6700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 100−110
+2020%
5−6
−2020%
Counter-Strike 2 150−160
+5167%
3−4
−5167%
Cyberpunk 2077 60−65
+1450%
4−5
−1450%
Far Cry 5 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Fortnite 130−140
+1538%
8−9
−1538%
Forza Horizon 4 100−110
+990%
10−11
−990%
Forza Horizon 5 85−90
+2100%
4−5
−2100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 110−120
+909%
10−12
−909%
Valorant 180−190
+379%
35−40
−379%

Full HD
High

Battlefield 5 100−110
+2020%
5−6
−2020%
Counter-Strike 2 150−160
+5167%
3−4
−5167%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+592%
35−40
−592%
Cyberpunk 2077 60−65
+1450%
4−5
−1450%
Dota 2 130−140
+584%
19
−584%
Far Cry 5 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Fortnite 130−140
+1538%
8−9
−1538%
Forza Horizon 4 100−110
+990%
10−11
−990%
Forza Horizon 5 85−90
+2100%
4−5
−2100%
Grand Theft Auto V 95−100
+3200%
3−4
−3200%
Metro Exodus 60−65
+2000%
3−4
−2000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 110−120
+909%
10−12
−909%
The Witcher 3: Wild Hunt 77
+670%
10
−670%
Valorant 180−190
+379%
35−40
−379%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 100−110
+2020%
5−6
−2020%
Cyberpunk 2077 60−65
+1450%
4−5
−1450%
Dota 2 130−140
+622%
18
−622%
Far Cry 5 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Forza Horizon 4 100−110
+990%
10−11
−990%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 110−120
+909%
10−12
−909%
The Witcher 3: Wild Hunt 41
+583%
6
−583%
Valorant 180−190
+379%
35−40
−379%

Full HD
Epic

Fortnite 130−140
+1538%
8−9
−1538%

1440p
High

Counter-Strike 2 60−65
+1140%
5−6
−1140%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+1408%
12−14
−1408%
Grand Theft Auto V 50−55
+1700%
3−4
−1700%
Metro Exodus 35−40
+1800%
2−3
−1800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+821%
18−20
−821%
Valorant 210−220
+1585%
12−14
−1585%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75−80
+1420%
5−6
−1420%
Cyberpunk 2077 27−30
+2800%
1−2
−2800%
Far Cry 5 65−70
+2067%
3−4
−2067%
Forza Horizon 4 70−75
+1360%
5−6
−1360%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+1467%
3−4
−1467%

1440p
Epic

Fortnite 65−70
+2200%
3−4
−2200%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+2800%
1−2
−2800%
Grand Theft Auto V 55−60
+293%
14−16
−293%
Metro Exodus 24−27
+2300%
1−2
−2300%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Valorant 160−170
+1756%
9−10
−1756%

4K
Ultra

Battlefield 5 40−45
+2050%
2−3
−2050%
Counter-Strike 2 27−30
+2800%
1−2
−2800%
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Dota 2 85−90
+2100%
4−5
−2100%
Far Cry 5 30−35 0−1
Forza Horizon 4 45−50 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+933%
3−4
−933%

4K
Epic

Fortnite 30−35
+967%
3−4
−967%

นี่คือวิธีที่ Quadro P4000 และ Radeon 520 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro P4000 เร็วกว่า 333% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Quadro P4000 เร็วกว่า 6700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Quadro P4000 เหนือกว่า Radeon 520 ในการทดสอบทั้ง 49 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 27.37 1.88
ความใหม่ล่าสุด 6 กุมภาพันธ์ 2017 18 เมษายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 50 วัตต์

Quadro P4000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1356% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน Radeon 520 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%

Quadro P4000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 520 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P4000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ Radeon 520 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 438 โหวต

ให้คะแนน Quadro P4000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 393 โหวต

ให้คะแนน Radeon 520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P4000 หรือ Radeon 520 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่