Radeon 540 vs Quadro P3200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P3200 กับ Radeon 540 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P3200
2018
6 จีบี GDDR5,75 Watt
20.31
+482%

P3200 มีประสิทธิภาพดีกว่า 540 อย่างมหาศาลถึง 482% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ307780
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.10
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน20.855.37
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104Lexa
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 กุมภาพันธ์ 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1792384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1328 MHz1183 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1543 MHz1124 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์172.828.39
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.53 TFLOPS0.9085 TFLOPS
ROPs6416
TMUs11224
L1 Cache672 เคบี96 เคบี
L2 Cache1536 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit32 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHz1500 MHz
168.3 จีบี/s24 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DisplayPort 1.4a

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P3200 20.31
+482%
Radeon 540 3.49

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P3200 8508
+481%
ตัวอย่าง: 585
Radeon 540 1465
ตัวอย่าง: 76

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

Quadro P3200 33960
+452%
Radeon 540 6156

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD84
+500%
14−16
−500%
4K28
+600%
4−5
−600%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล5.64
4Kไม่มีข้อมูล19.75

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
+550%
18−20
−550%
Cyberpunk 2077 40−45
+529%
7−8
−529%
Resident Evil 4 Remake 45−50
+488%
8−9
−488%

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90
+507%
14−16
−507%
Counter-Strike 2 110−120
+550%
18−20
−550%
Cyberpunk 2077 40−45
+529%
7−8
−529%
Far Cry 5 79
+558%
12−14
−558%
Fortnite 100−110
+494%
18−20
−494%
Forza Horizon 4 95
+494%
16−18
−494%
Forza Horizon 5 65−70
+550%
10−11
−550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+567%
12−14
−567%
Valorant 150−160
+529%
24−27
−529%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90
+507%
14−16
−507%
Counter-Strike 2 110−120
+550%
18−20
−550%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+503%
40−45
−503%
Cyberpunk 2077 40−45
+529%
7−8
−529%
Dota 2 119
+561%
18−20
−561%
Far Cry 5 74
+517%
12−14
−517%
Fortnite 100−110
+494%
18−20
−494%
Forza Horizon 4 88
+529%
14−16
−529%
Forza Horizon 5 65−70
+550%
10−11
−550%
Grand Theft Auto V 75−80
+533%
12−14
−533%
Metro Exodus 45−50
+543%
7−8
−543%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+567%
12−14
−567%
The Witcher 3: Wild Hunt 84
+500%
14−16
−500%
Valorant 150−160
+529%
24−27
−529%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90
+507%
14−16
−507%
Cyberpunk 2077 40−45
+529%
7−8
−529%
Dota 2 112
+522%
18−20
−522%
Far Cry 5 70
+483%
12−14
−483%
Forza Horizon 4 72
+500%
12−14
−500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+567%
12−14
−567%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
+557%
7−8
−557%
Valorant 150−160
+529%
24−27
−529%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+494%
18−20
−494%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+514%
7−8
−514%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+521%
24−27
−521%
Grand Theft Auto V 35−40
+517%
6−7
−517%
Metro Exodus 27−30
+575%
4−5
−575%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+541%
27−30
−541%
Valorant 180−190
+527%
30−33
−527%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+490%
10−11
−490%
Cyberpunk 2077 20−22
+567%
3−4
−567%
Far Cry 5 45−50
+488%
8−9
−488%
Forza Horizon 4 50−55
+550%
8−9
−550%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+540%
5−6
−540%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+500%
8−9
−500%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
+533%
3−4
−533%
Grand Theft Auto V 35−40
+533%
6−7
−533%
Metro Exodus 16−18
+750%
2−3
−750%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+600%
4−5
−600%
Valorant 110−120
+561%
18−20
−561%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35
+540%
5−6
−540%
Counter-Strike 2 18−20
+533%
3−4
−533%
Cyberpunk 2077 8−9
+700%
1−2
−700%
Dota 2 70−75
+483%
12−14
−483%
Far Cry 5 24−27
+500%
4−5
−500%
Forza Horizon 4 35−40
+500%
6−7
−500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+600%
3−4
−600%

4K
Epic

Fortnite 21−24
+633%
3−4
−633%

นี่คือวิธีที่ Quadro P3200 และ Radeon 540 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro P3200 เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 1080p
  • Quadro P3200 เร็วกว่า 600% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 20.31 3.49
ความใหม่ล่าสุด 21 กุมภาพันธ์ 2018 20 เมษายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 50 วัตต์

Quadro P3200 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 482% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 เดือนและ

ในทางกลับกัน Radeon 540 มีข้อได้เปรียบ มีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 50%

Quadro P3200 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 540 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P3200 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon 540 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 351 โหวต

ให้คะแนน Quadro P3200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 53 โหวต

ให้คะแนน Radeon 540 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P3200 หรือ Radeon 540 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่