Radeon E8950 vs Quadro P3000 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P3000 มือถือ กับ Radeon E8950 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

P3000 มือถือ
2017
6 จีบี GDDR5,75 Watt
15.20
+16.4%

P3000 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า E8950 อย่างปานกลาง 16% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ385424
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.6110.59
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGP104Amethyst
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)29 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA12802048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1088 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1215 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt95 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์97.20128.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.11 TFLOPS4.096 TFLOPS
ROPs4832
TMUs80128
L1 Cache480 เคบี512 เคบี
L2 Cache1536 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)MXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHz1500 MHz
168 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Display Port1.4ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Stereo+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD64
+28%
50−55
−28%
4K28
+16.7%
24−27
−16.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 85−90
+24.3%
70−75
−24.3%
Cyberpunk 2077 30−35
+18.5%
27−30
−18.5%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+22.2%
27−30
−22.2%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+20%
55−60
−20%
Counter-Strike 2 85−90
+24.3%
70−75
−24.3%
Cyberpunk 2077 30−35
+18.5%
27−30
−18.5%
Far Cry 5 50−55
+27.5%
40−45
−27.5%
Fortnite 85−90
+22.9%
70−75
−22.9%
Forza Horizon 4 60−65
+28%
50−55
−28%
Forza Horizon 5 45−50
+20%
40−45
−20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+26.7%
45−50
−26.7%
Valorant 120−130
+26%
100−105
−26%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+20%
55−60
−20%
Counter-Strike 2 85−90
+24.3%
70−75
−24.3%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+19.4%
170−180
−19.4%
Cyberpunk 2077 30−35
+18.5%
27−30
−18.5%
Dota 2 95−100
+20%
80−85
−20%
Far Cry 5 50−55
+27.5%
40−45
−27.5%
Fortnite 85−90
+22.9%
70−75
−22.9%
Forza Horizon 4 60−65
+28%
50−55
−28%
Forza Horizon 5 45−50
+20%
40−45
−20%
Grand Theft Auto V 55−60
+28.9%
45−50
−28.9%
Metro Exodus 30−35
+18.5%
27−30
−18.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+26.7%
45−50
−26.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 63
+26%
50−55
−26%
Valorant 120−130
+26%
100−105
−26%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+20%
55−60
−20%
Cyberpunk 2077 30−35
+18.5%
27−30
−18.5%
Dota 2 95−100
+20%
80−85
−20%
Far Cry 5 50−55
+27.5%
40−45
−27.5%
Forza Horizon 4 60−65
+28%
50−55
−28%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+26.7%
45−50
−26.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 33
+22.2%
27−30
−22.2%
Valorant 120−130
+26%
100−105
−26%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+22.9%
70−75
−22.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−33
+25%
24−27
−25%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+20%
95−100
−20%
Grand Theft Auto V 24−27
+19%
21−24
−19%
Metro Exodus 18−20
+18.8%
16−18
−18.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+25%
120−130
−25%
Valorant 150−160
+19.2%
130−140
−19.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+25.7%
35−40
−25.7%
Cyberpunk 2077 14−16
+16.7%
12−14
−16.7%
Far Cry 5 30−35
+25.9%
27−30
−25.9%
Forza Horizon 4 35−40
+26.7%
30−33
−26.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+27.8%
18−20
−27.8%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+16.7%
30−33
−16.7%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+20%
10−11
−20%
Grand Theft Auto V 27−30
+20.8%
24−27
−20.8%
Metro Exodus 12−14
+20%
10−11
−20%
The Witcher 3: Wild Hunt 22
+22.2%
18−20
−22.2%
Valorant 85−90
+22.9%
70−75
−22.9%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+27.8%
18−20
−27.8%
Counter-Strike 2 12−14
+20%
10−11
−20%
Cyberpunk 2077 6−7
+20%
5−6
−20%
Dota 2 55−60
+22.2%
45−50
−22.2%
Far Cry 5 16−18
+21.4%
14−16
−21.4%
Forza Horizon 4 27−30
+28.6%
21−24
−28.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+25%
12−14
−25%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+25%
12−14
−25%

นี่คือวิธีที่ P3000 มือถือ และ Radeon E8950 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • P3000 มือถือ เร็วกว่า 28% ในความละเอียด 1080p
  • P3000 มือถือ เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.20 13.06
ความใหม่ล่าสุด 11 มกราคม 2017 29 กันยายน 2015
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 95 วัตต์

P3000 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 16% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 27%

ในทางกลับกัน Radeon E8950 มีข้อได้เปรียบ

Quadro P3000 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon E8950 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P3000 มือถือ เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon E8950 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 202 โหวต

ให้คะแนน Quadro P3000 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon E8950 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P3000 มือถือ หรือ Radeon E8950 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่