Radeon R9 M295X Mac Edition vs Quadro P2000 Max-Q

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P2000 Max-Q กับ Radeon R9 M295X Mac Edition รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

P2000 Max-Q
2017
4 จีบี GDDR5
12.77
+3.4%

P2000 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M295X Mac Edition อย่างน้อย 3% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ431441
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล3.80
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGP107GLAmethyst
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 กรกฎาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7682048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1215 MHz850 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1468 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล108.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.482 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล128
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลMXM-B (3.0)

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ6008 MHz1362 MHz
ไม่มีข้อมูล174.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.3
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD50
+11.1%
45−50
−11.1%
4K20
+11.1%
18−20
−11.1%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+10.8%
65−70
−10.8%
Cyberpunk 2077 27−30
+12.5%
24−27
−12.5%
Resident Evil 4 Remake 27−30
+12.5%
24−27
−12.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+3.6%
55−60
−3.6%
Counter-Strike 2 70−75
+10.8%
65−70
−10.8%
Cyberpunk 2077 27−30
+12.5%
24−27
−12.5%
Far Cry 5 40−45
+5%
40−45
−5%
Fortnite 75−80
+7.1%
70−75
−7.1%
Forza Horizon 4 55−60
+10%
50−55
−10%
Forza Horizon 5 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+4.4%
45−50
−4.4%
Valorant 110−120
+12%
100−105
−12%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+3.6%
55−60
−3.6%
Counter-Strike 2 70−75
+10.8%
65−70
−10.8%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+6.5%
170−180
−6.5%
Cyberpunk 2077 27−30
+12.5%
24−27
−12.5%
Dota 2 85−90
+7.5%
80−85
−7.5%
Far Cry 5 40−45
+5%
40−45
−5%
Fortnite 75−80
+7.1%
70−75
−7.1%
Forza Horizon 4 55−60
+10%
50−55
−10%
Forza Horizon 5 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%
Grand Theft Auto V 45−50
+8.9%
45−50
−8.9%
Metro Exodus 27−30
+12.5%
24−27
−12.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+4.4%
45−50
−4.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 32
+6.7%
30−33
−6.7%
Valorant 110−120
+12%
100−105
−12%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+3.6%
55−60
−3.6%
Cyberpunk 2077 27−30
+12.5%
24−27
−12.5%
Dota 2 85−90
+7.5%
80−85
−7.5%
Far Cry 5 40−45
+5%
40−45
−5%
Forza Horizon 4 55−60
+10%
50−55
−10%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+4.4%
45−50
−4.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 25
+4.2%
24−27
−4.2%
Valorant 110−120
+12%
100−105
−12%

Full HD
Epic

Fortnite 75−80
+7.1%
70−75
−7.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+4.2%
24−27
−4.2%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
+7.8%
90−95
−7.8%
Grand Theft Auto V 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%
Metro Exodus 16−18
+14.3%
14−16
−14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 110−120
+10%
100−105
−10%
Valorant 130−140
+4.6%
130−140
−4.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+20%
30−33
−20%
Cyberpunk 2077 10−12
+10%
10−11
−10%
Far Cry 5 27−30
+3.7%
27−30
−3.7%
Forza Horizon 4 30−35
+14.8%
27−30
−14.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+5.6%
18−20
−5.6%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+3.7%
27−30
−3.7%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
+12.5%
8−9
−12.5%
Grand Theft Auto V 24−27
+4.2%
24−27
−4.2%
Metro Exodus 9−10
+12.5%
8−9
−12.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
+20%
10−11
−20%
Valorant 70−75
+7.7%
65−70
−7.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
+12.5%
16−18
−12.5%
Counter-Strike 2 9−10
+12.5%
8−9
−12.5%
Cyberpunk 2077 4−5
+33.3%
3−4
−33.3%
Dota 2 45−50
+4.4%
45−50
−4.4%
Far Cry 5 14−16
+16.7%
12−14
−16.7%
Forza Horizon 4 21−24
+4.8%
21−24
−4.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+20%
10−11
−20%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%

นี่คือวิธีที่ P2000 Max-Q และ R9 M295X Mac Edition แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • P2000 Max-Q เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1080p
  • P2000 Max-Q เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.77 12.35
ความใหม่ล่าสุด 5 กรกฎาคม 2017 23 พฤศจิกายน 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm

P2000 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Quadro P2000 Max-Q และ Radeon R9 M295X Mac Edition ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า Quadro P2000 Max-Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R9 M295X Mac Edition เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 27 โหวต

ให้คะแนน Quadro P2000 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 6 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X Mac Edition ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P2000 Max-Q หรือ Radeon R9 M295X Mac Edition เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่