Radeon R9 M390 vs Quadro P1000

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P1000 กับ Radeon R9 M390 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P1000
2017,$375
4 จีบี GDDR5,40 Watt
10.76
+19.6%

P1000 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างมาก 20% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ470527
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา2.31ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน20.71ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUGP107Pitcairn
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$375 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6401024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1493 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1519 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,300 million5000 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)40 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.61ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.555 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs16ไม่มีข้อมูล
TMUs32ไม่มีข้อมูล
L1 Cache192 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว145 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้างMXM Moduleไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHzไม่มีข้อมูล
96.13 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.7ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.64.4
OpenCL3.0Not Listed
Vulkan1.3-
Mantle-+
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P1000 10.76
+19.6%
R9 M390 9.00

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Quadro P1000 6001
R9 M390 6819
+13.6%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
+0%
43
+0%
4K11
−81.8%
20
+81.8%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p8.72ไม่มีข้อมูล
4K34.09ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 55−60
+22.9%
45−50
−22.9%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Resident Evil 4 Remake 21−24
+23.5%
16−18
−23.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+20%
40−45
−20%
Counter-Strike 2 55−60
+22.9%
45−50
−22.9%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Far Cry 5 32
+10.3%
27−30
−10.3%
Fortnite 65−70
+18.2%
55−60
−18.2%
Forza Horizon 4 45−50
+17.5%
40−45
−17.5%
Forza Horizon 5 30−35
+21.4%
27−30
−21.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+18.2%
30−35
−18.2%
Valorant 100−105
+12.4%
85−90
−12.4%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+20%
40−45
−20%
Counter-Strike 2 55−60
+22.9%
45−50
−22.9%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+15.1%
130−140
−15.1%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Dota 2 75−80
+13.4%
65−70
−13.4%
Far Cry 5 29
+0%
27−30
+0%
Fortnite 65−70
+18.2%
55−60
−18.2%
Forza Horizon 4 45−50
+17.5%
40−45
−17.5%
Forza Horizon 5 30−35
+21.4%
27−30
−21.4%
Grand Theft Auto V 40−45
+20.6%
34
−20.6%
Metro Exodus 21−24
+22.2%
18−20
−22.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+18.2%
30−35
−18.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
−3.3%
31
+3.3%
Valorant 100−105
+12.4%
85−90
−12.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+20%
40−45
−20%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Dota 2 75−80
+13.4%
65−70
−13.4%
Far Cry 5 27
−7.4%
27−30
+7.4%
Forza Horizon 4 45−50
+17.5%
40−45
−17.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+18.2%
30−35
−18.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 16
−12.5%
18
+12.5%
Valorant 100−105
+12.4%
85−90
−12.4%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+18.2%
55−60
−18.2%

1440p
High

Counter-Strike 2 20−22
+17.6%
16−18
−17.6%
Counter-Strike: Global Offensive 80−85
+18.8%
65−70
−18.8%
Grand Theft Auto V 16−18
+33.3%
12−14
−33.3%
Metro Exodus 12−14
+30%
10−11
−30%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+35.4%
45−50
−35.4%
Valorant 110−120
+17.8%
100−110
−17.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30
+27.3%
21−24
−27.3%
Cyberpunk 2077 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%
Far Cry 5 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Forza Horizon 4 24−27
+18.2%
21−24
−18.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+15.4%
12−14
−15.4%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%

4K
High

Counter-Strike 2 6−7
+100%
3−4
−100%
Grand Theft Auto V 21−24
+10%
20−22
−10%
Metro Exodus 7−8
+40%
5−6
−40%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+8.3%
12
−8.3%
Valorant 55−60
+23.4%
45−50
−23.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 14−16
+27.3%
10−12
−27.3%
Counter-Strike 2 6−7
+100%
3−4
−100%
Cyberpunk 2077 4−5
+33.3%
3−4
−33.3%
Dota 2 40−45
+21.2%
30−35
−21.2%
Far Cry 5 10−12
+22.2%
9−10
−22.2%
Forza Horizon 4 18−20
+26.7%
14−16
−26.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+11.1%
9−10
−11.1%

4K
Epic

Fortnite 10−11
+11.1%
9−10
−11.1%

นี่คือวิธีที่ Quadro P1000 และ R9 M390 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • เสมอกันในความละเอียด 1080p
  • R9 M390 เร็วกว่า 82% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Quadro P1000 เร็วกว่า 100%
  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ R9 M390 เร็วกว่า 13%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Quadro P1000 เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (93%)
  • R9 M390 เหนือกว่าใน 3การทดสอบ (5%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.76 9.00
ความใหม่ล่าสุด 7 กุมภาพันธ์ 2017 9 มิถุนายน 2015
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm

Quadro P1000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 20% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Quadro P1000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P1000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ Radeon R9 M390 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 725 โหวต

ให้คะแนน Quadro P1000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P1000 หรือ Radeon R9 M390 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่