Radeon RX 9070 XT vs Quadro M5500

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M5500 กับ Radeon RX 9070 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M5500
2016
8 จีบี GDDR5,150 Watt
18.93

9070 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า M5500 อย่างมหาศาลถึง 240% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ32333
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก70
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล63.02
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.7216.28
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUGM204Navi 48
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 เมษายน 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)6 มีนาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20484096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1140 MHz1660 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1165 MHz2970 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt304 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์149.1760.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.772 TFLOPS48.66 TFLOPS
ROPs64128
TMUs128256
Tensor Coresไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล64
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHz2518 MHz
211 จีบี/s644.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
HDMI-+
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan+1.4
CUDA+-
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro M5500 18.93
RX 9070 XT 64.28
+240%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro M5500 7915
ตัวอย่าง: 3
RX 9070 XT 26911
+240%
ตัวอย่าง: 13824

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD60−65
−245%
207
+245%
1440p30−35
−290%
117
+290%
4K21−24
−252%
74
+252%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล5.12
4Kไม่มีข้อมูล8.09

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
−183%
300−350
+183%
Cyberpunk 2077 40−45
−298%
160−170
+298%
Resident Evil 4 Remake 40−45
−360%
190−200
+360%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
−118%
170−180
+118%
Counter-Strike 2 100−110
−183%
300−350
+183%
Cyberpunk 2077 40−45
−298%
160−170
+298%
Far Cry 5 60−65
−370%
296
+370%
Fortnite 100−110
−196%
300−350
+196%
Forza Horizon 4 75−80
−228%
250−260
+228%
Forza Horizon 5 60−65
−218%
190−200
+218%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−135%
170−180
+135%
Valorant 140−150
−153%
350−400
+153%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
−118%
170−180
+118%
Counter-Strike 2 100−110
−183%
300−350
+183%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
−20.3%
270−280
+20.3%
Cyberpunk 2077 40−45
−298%
160−170
+298%
Dota 2 100−110
−221%
350−400
+221%
Far Cry 5 60−65
−352%
285
+352%
Fortnite 100−110
−196%
300−350
+196%
Forza Horizon 4 75−80
−228%
250−260
+228%
Forza Horizon 5 60−65
−218%
190−200
+218%
Grand Theft Auto V 70−75
−135%
160−170
+135%
Metro Exodus 40−45
−305%
160−170
+305%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−135%
170−180
+135%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−820%
497
+820%
Valorant 140−150
−153%
350−400
+153%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
−118%
170−180
+118%
Cyberpunk 2077 40−45
−298%
160−170
+298%
Dota 2 100−110
−221%
350−400
+221%
Far Cry 5 60−65
−329%
270
+329%
Forza Horizon 4 75−80
−228%
250−260
+228%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−135%
170−180
+135%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−376%
257
+376%
Valorant 140−150
−153%
350−400
+153%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
−196%
300−350
+196%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
−408%
190−200
+408%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−263%
500−550
+263%
Grand Theft Auto V 30−35
−306%
130−140
+306%
Metro Exodus 24−27
−340%
110−120
+340%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−2.3%
170−180
+2.3%
Valorant 180−190
−152%
450−500
+152%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
−196%
160−170
+196%
Cyberpunk 2077 18−20
−417%
90−95
+417%
Far Cry 5 40−45
−505%
260
+505%
Forza Horizon 4 45−50
−358%
220−230
+358%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−579%
197
+579%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
−236%
150−160
+236%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
−418%
85−90
+418%
Grand Theft Auto V 35−40
−351%
150−160
+351%
Metro Exodus 16−18
−344%
70−75
+344%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−500%
168
+500%
Valorant 110−120
−199%
300−350
+199%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
−314%
120−130
+314%
Counter-Strike 2 16−18
−418%
85−90
+418%
Cyberpunk 2077 8−9
−463%
45−50
+463%
Dota 2 65−70
−233%
220−230
+233%
Far Cry 5 21−24
−591%
152
+591%
Forza Horizon 4 30−35
−406%
170−180
+406%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−405%
95−100
+405%

4K
Epic

Fortnite 20−22
−295%
75−80
+295%

นี่คือวิธีที่ Quadro M5500 และ RX 9070 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เร็วกว่า 245% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 290% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 252% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 9070 XT เร็วกว่า 820%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 9070 XT เหนือกว่า Quadro M5500 ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.93 64.28
ความใหม่ล่าสุด 8 เมษายน 2016 6 มีนาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 304 วัตต์

Quadro M5500 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 103%

ในทางกลับกัน RX 9070 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 240% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon RX 9070 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro M5500 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M5500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 9070 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 42 โหวต

ให้คะแนน Quadro M5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 3680 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M5500 หรือ Radeon RX 9070 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่