Radeon R9 M280X vs Quadro M5500

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M5500 กับ Radeon R9 M280X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M5500
2016
8 จีบี GDDR5,150 Watt
18.93
+876%

M5500 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M280X อย่างมหาศาลถึง 876% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ323946
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.72ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUGM204Saturn
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 เมษายน 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)5 กุมภาพันธ์ 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1140 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1165 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million2,080 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์149.161.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.772 TFLOPS1.971 TFLOPS
ROPs6416
TMUs12856
L1 Cache768 เคบี224 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลNot Listed
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5Not Listed
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี0 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitNot Listed
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHzไม่มีข้อมูล
211 จีบี/s96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.4
OpenCL1.2Not Listed
Vulkan+-
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro M5500 18.93
+876%
R9 M280X 1.94

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro M5500 7915
+874%
ตัวอย่าง: 3
R9 M280X 813
ตัวอย่าง: 5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD260−270
+863%
27
−863%
4K170−180
+844%
18
−844%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
+3533%
3−4
−3533%
Cyberpunk 2077 40−45
+925%
4−5
−925%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+2050%
2−3
−2050%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+1500%
5−6
−1500%
Counter-Strike 2 100−110
+3533%
3−4
−3533%
Cyberpunk 2077 40−45
+925%
4−5
−925%
Far Cry 5 60−65
+425%
12
−425%
Fortnite 100−110
+1033%
9−10
−1033%
Forza Horizon 4 75−80
+609%
10−12
−609%
Forza Horizon 5 60−65
+1425%
4−5
−1425%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+573%
10−12
−573%
Valorant 140−150
+272%
35−40
−272%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+1500%
5−6
−1500%
Counter-Strike 2 100−110
+3533%
3−4
−3533%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+246%
67
−246%
Cyberpunk 2077 40−45
+925%
4−5
−925%
Dota 2 100−110
+203%
36
−203%
Far Cry 5 60−65
+1160%
5−6
−1160%
Fortnite 100−110
+1033%
9−10
−1033%
Forza Horizon 4 75−80
+609%
10−12
−609%
Forza Horizon 5 60−65
+1425%
4−5
−1425%
Grand Theft Auto V 70−75
+2300%
3−4
−2300%
Metro Exodus 40−45
+1267%
3−4
−1267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+573%
10−12
−573%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+238%
16
−238%
Valorant 140−150
+272%
35−40
−272%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+1500%
5−6
−1500%
Cyberpunk 2077 40−45
+925%
4−5
−925%
Dota 2 100−110
+252%
31
−252%
Far Cry 5 60−65
+1160%
5−6
−1160%
Forza Horizon 4 75−80
+609%
10−12
−609%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+573%
10−12
−573%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+500%
9
−500%
Valorant 140−150
+272%
35−40
−272%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+1033%
9−10
−1033%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+680%
5−6
−680%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+900%
14−16
−900%
Grand Theft Auto V 30−35
+1033%
3−4
−1033%
Metro Exodus 24−27
+1150%
2−3
−1150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+800%
18−20
−800%
Valorant 180−190
+1285%
12−14
−1285%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+1000%
5−6
−1000%
Cyberpunk 2077 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Far Cry 5 40−45
+1333%
3−4
−1333%
Forza Horizon 4 45−50
+860%
5−6
−860%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+867%
3−4
−867%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+1400%
3−4
−1400%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Grand Theft Auto V 35−40
+150%
14−16
−150%
Metro Exodus 16−18
+1500%
1−2
−1500%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Valorant 110−120
+1122%
9−10
−1122%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+1350%
2−3
−1350%
Counter-Strike 2 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Cyberpunk 2077 8−9 0−1
Dota 2 65−70
+1550%
4−5
−1550%
Far Cry 5 21−24 0−1
Forza Horizon 4 30−35 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+533%
3−4
−533%

4K
Epic

Fortnite 20−22
+567%
3−4
−567%

นี่คือวิธีที่ Quadro M5500 และ R9 M280X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro M5500 เร็วกว่า 863% ในความละเอียด 1080p
  • Quadro M5500 เร็วกว่า 844% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Quadro M5500 เร็วกว่า 3533%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Quadro M5500 เหนือกว่า R9 M280X ในการทดสอบทั้ง 49 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.93 1.94
ความใหม่ล่าสุด 8 เมษายน 2016 5 กุมภาพันธ์ 2015

Quadro M5500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 876% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

Quadro M5500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M280X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M5500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R9 M280X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 42 โหวต

ให้คะแนน Quadro M5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.7 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M280X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M5500 หรือ Radeon R9 M280X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่