Radeon 890M vs Quadro M4000M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M4000M กับ Radeon 890M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

M4000M
2015
4 จีบี GDDR5,100 Watt
14.52

890M มีประสิทธิภาพดีกว่า M4000M อย่างมหาศาล 34% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ398315
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.18100.00
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)RDNA 3.5 (2024−2025)
ชื่อรหัส GPUGM204Strix Point
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 สิงหาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)15 กรกฎาคม 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1,2801024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก975 MHz400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1013 MHz2900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million34,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์78.00185.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.496 TFLOPS5.939 TFLOPS
ROPs6432
TMUs8064
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cache480 เคบี256 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHzSystem Shared
160 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1
Vulkan+1.3
CUDA5.2-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

M4000M 14.52
Radeon 890M 19.48
+34.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

M4000M 6080
ตัวอย่าง: 196
Radeon 890M 8111
+33.4%
ตัวอย่าง: 1865

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

M4000M 10259
Radeon 890M 15285
+49%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

M4000M 7723
Radeon 890M 9041
+17.1%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

M4000M 49204
Radeon 890M 53495
+8.7%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD63
+46.5%
43
−46.5%
1440p12−14
−50%
18
+50%
4K20
−20%
24−27
+20%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 80−85
−41%
117
+41%
Cyberpunk 2077 30−35
−35.5%
40−45
+35.5%
Resident Evil 4 Remake 30−35
−45.2%
45−50
+45.2%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
−28.1%
80−85
+28.1%
Counter-Strike 2 80−85
−9.6%
91
+9.6%
Cyberpunk 2077 30−35
−35.5%
40−45
+35.5%
Far Cry 5 45−50
−18.8%
57
+18.8%
Fortnite 80−85
−25.3%
100−110
+25.3%
Forza Horizon 4 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
Forza Horizon 5 45−50
−73.9%
80
+73.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−40.7%
75−80
+40.7%
Valorant 120−130
−20.5%
140−150
+20.5%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
−28.1%
80−85
+28.1%
Counter-Strike 2 80−85
+88.6%
44
−88.6%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
−19.3%
230−240
+19.3%
Cyberpunk 2077 30−35
−35.5%
40−45
+35.5%
Dota 2 90−95
−29%
120−130
+29%
Far Cry 5 45−50
−10.4%
53
+10.4%
Fortnite 80−85
−25.3%
100−110
+25.3%
Forza Horizon 4 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
Forza Horizon 5 45−50
−54.3%
71
+54.3%
Grand Theft Auto V 55−60
+5.7%
53
−5.7%
Metro Exodus 30−35
−38.7%
40−45
+38.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−40.7%
75−80
+40.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−35.9%
53
+35.9%
Valorant 120−130
−20.5%
140−150
+20.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
−28.1%
80−85
+28.1%
Cyberpunk 2077 30−35
−35.5%
40−45
+35.5%
Dota 2 90−95
−29%
120−130
+29%
Far Cry 5 45−50
−4.2%
50
+4.2%
Forza Horizon 4 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−40.7%
75−80
+40.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+14.7%
34
−14.7%
Valorant 120−130
−20.5%
140−150
+20.5%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
−25.3%
100−110
+25.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
−41.4%
40−45
+41.4%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−31.2%
140−150
+31.2%
Grand Theft Auto V 24−27
−45.8%
35−40
+45.8%
Metro Exodus 18−20
−44.4%
24−27
+44.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−21.1%
170−180
+21.1%
Valorant 150−160
−22%
180−190
+22%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
−36.6%
55−60
+36.6%
Cyberpunk 2077 12−14
−46.2%
18−20
+46.2%
Far Cry 5 30−35
−40.6%
45−50
+40.6%
Forza Horizon 4 35−40
−38.9%
50−55
+38.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−36.4%
30−33
+36.4%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
−39.4%
45−50
+39.4%

4K
High

Counter-Strike 2 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Grand Theft Auto V 27−30
−37%
35−40
+37%
Metro Exodus 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
−45%
27−30
+45%
Valorant 80−85
−40.7%
110−120
+40.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
−42.9%
30−33
+42.9%
Counter-Strike 2 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Cyberpunk 2077 5−6
−60%
8−9
+60%
Dota 2 50−55
−32.1%
70−75
+32.1%
Far Cry 5 16−18
−37.5%
21−24
+37.5%
Forza Horizon 4 24−27
−34.6%
35−40
+34.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−42.9%
20−22
+42.9%

4K
Epic

Fortnite 14−16
−40%
21−24
+40%

นี่คือวิธีที่ M4000M และ Radeon 890M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • M4000M เร็วกว่า 47% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 890M เร็วกว่า 50% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon 890M เร็วกว่า 20% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ M4000M เร็วกว่า 89%
  • ในเกม Forza Horizon 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon 890M เร็วกว่า 74%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • M4000M เหนือกว่าใน 3การทดสอบ (5%)
  • Radeon 890M เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (95%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.52 19.48
ความใหม่ล่าสุด 18 สิงหาคม 2015 15 กรกฎาคม 2024
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 15 วัตต์

Radeon 890M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 34% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 567%

Radeon 890M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro M4000M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M4000M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon 890M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 161 โหวต

ให้คะแนน Quadro M4000M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 308 โหวต

ให้คะแนน Radeon 890M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M4000M หรือ Radeon 890M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่