Radeon PRO W7800 vs Quadro M3000M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M3000M กับ Radeon PRO W7800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

M3000M
2015
4 จีบี GDDR5,75 Watt
13.25

PRO W7800 มีประสิทธิภาพดีกว่า M3000M อย่างมหาศาลถึง 396% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ41828
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล13.34
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.6019.48
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGM204Navi 31
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย18 สิงหาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$2,499

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1,0244480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1050 MHz1895 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2525 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt260 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์67.20707.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.15 TFLOPS45.25 TFLOPS
ROPs32128
TMUs64280
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล70
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.2 เอ็มบี
L1 Cache384 เคบี2 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล280 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz2250 MHz
160 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan+1.3
CUDA5.2-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

M3000M 13.25
PRO W7800 65.77
+396%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

M3000M 5547
ตัวอย่าง: 521
PRO W7800 27211
+391%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD60
−383%
290−300
+383%
4K25
−380%
120−130
+380%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล8.62
4Kไม่มีข้อมูล20.83

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
−367%
350−400
+367%
Cyberpunk 2077 27−30
−364%
130−140
+364%
Resident Evil 4 Remake 27−30
−364%
130−140
+364%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
−392%
290−300
+392%
Counter-Strike 2 75−80
−367%
350−400
+367%
Cyberpunk 2077 27−30
−364%
130−140
+364%
Far Cry 5 40−45
−377%
210−220
+377%
Fortnite 75−80
−355%
350−400
+355%
Forza Horizon 4 55−60
−391%
280−290
+391%
Forza Horizon 5 40−45
−376%
200−210
+376%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−390%
240−250
+390%
Valorant 110−120
−378%
550−600
+378%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
−392%
290−300
+392%
Counter-Strike 2 75−80
−367%
350−400
+367%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
−384%
900−950
+384%
Cyberpunk 2077 27−30
−364%
130−140
+364%
Dota 2 85−90
−355%
400−450
+355%
Far Cry 5 40−45
−377%
210−220
+377%
Fortnite 75−80
−355%
350−400
+355%
Forza Horizon 4 55−60
−391%
280−290
+391%
Forza Horizon 5 40−45
−376%
200−210
+376%
Grand Theft Auto V 49
−390%
240−250
+390%
Metro Exodus 27−30
−364%
130−140
+364%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−390%
240−250
+390%
The Witcher 3: Wild Hunt 42
−376%
200−210
+376%
Valorant 110−120
−378%
550−600
+378%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
−392%
290−300
+392%
Cyberpunk 2077 27−30
−364%
130−140
+364%
Dota 2 85−90
−355%
400−450
+355%
Far Cry 5 40−45
−377%
210−220
+377%
Forza Horizon 4 55−60
−391%
280−290
+391%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−390%
240−250
+390%
The Witcher 3: Wild Hunt 22
−355%
100−105
+355%
Valorant 110−120
−378%
550−600
+378%

Full HD
Epic

Fortnite 75−80
−355%
350−400
+355%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
−362%
120−130
+362%
Counter-Strike: Global Offensive 100−105
−350%
450−500
+350%
Grand Theft Auto V 21−24
−376%
100−105
+376%
Metro Exodus 16−18
−369%
75−80
+369%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−358%
550−600
+358%
Valorant 140−150
−364%
650−700
+364%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
−386%
180−190
+386%
Cyberpunk 2077 12−14
−358%
55−60
+358%
Far Cry 5 27−30
−383%
140−150
+383%
Forza Horizon 4 30−35
−385%
160−170
+385%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−374%
90−95
+374%

1440p
Epic

Fortnite 30−33
−367%
140−150
+367%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
−344%
40−45
+344%
Grand Theft Auto V 35
−386%
170−180
+386%
Metro Exodus 10−11
−350%
45−50
+350%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−364%
65−70
+364%
Valorant 70−75
−379%
350−400
+379%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
−374%
90−95
+374%
Counter-Strike 2 9−10
−344%
40−45
+344%
Cyberpunk 2077 5−6
−380%
24−27
+380%
Dota 2 45−50
−390%
240−250
+390%
Far Cry 5 14−16
−364%
65−70
+364%
Forza Horizon 4 21−24
−378%
110−120
+378%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−362%
60−65
+362%

4K
Epic

Fortnite 12−14
−362%
60−65
+362%

นี่คือวิธีที่ M3000M และ PRO W7800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • PRO W7800 เร็วกว่า 383% ในความละเอียด 1080p
  • PRO W7800 เร็วกว่า 380% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.25 65.77
ความใหม่ล่าสุด 18 สิงหาคม 2015 13 เมษายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 260 วัตต์

M3000M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 247%

ในทางกลับกัน PRO W7800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 396% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon PRO W7800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro M3000M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M3000M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon PRO W7800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 386 โหวต

ให้คะแนน Quadro M3000M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 40 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7800 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M3000M หรือ Radeon PRO W7800 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่