Radeon R9 M485X vs Quadro M1200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M1200 กับ Radeon R9 M485X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M1200
2017
4 จีบี GDDR5,45 Watt
7.67

R9 M485X มีประสิทธิภาพดีกว่า M1200 อย่างปานกลาง 19% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ573524
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.122.80
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGM107Amethyst
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6402048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1093 MHz723 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1150 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)45 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์43.7292.54
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.399 TFLOPS2.961 TFLOPS
ROPs1632
TMUs40128
L1 Cache320 เคบี512 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)MXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz1250 MHz
80 จีบี/s160.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Stereo+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.16.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA5.0-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro M1200 7.67
R9 M485X 9.09
+18.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro M1200 3189
ตัวอย่าง: 1460
R9 M485X 3800
+19.2%
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD30
−16.7%
35−40
+16.7%
4K11
−9.1%
12−14
+9.1%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−22.5%
45−50
+22.5%
Cyberpunk 2077 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%
Resident Evil 4 Remake 14−16
−21.4%
16−18
+21.4%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
−20.6%
40−45
+20.6%
Counter-Strike 2 40−45
−22.5%
45−50
+22.5%
Cyberpunk 2077 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%
Far Cry 5 24−27
−20%
30−33
+20%
Fortnite 45−50
−19.1%
55−60
+19.1%
Forza Horizon 4 30−35
−17.6%
40−45
+17.6%
Forza Horizon 5 21−24
−21.7%
27−30
+21.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−17.9%
30−35
+17.9%
Valorant 80−85
−11.1%
90−95
+11.1%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
−20.6%
40−45
+20.6%
Counter-Strike 2 40−45
−22.5%
45−50
+22.5%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−14.6%
140−150
+14.6%
Cyberpunk 2077 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%
Dota 2 55−60
−13.6%
65−70
+13.6%
Far Cry 5 24−27
−20%
30−33
+20%
Fortnite 45−50
−19.1%
55−60
+19.1%
Forza Horizon 4 30−35
−17.6%
40−45
+17.6%
Forza Horizon 5 21−24
−21.7%
27−30
+21.7%
Grand Theft Auto V 27−30
−21.4%
30−35
+21.4%
Metro Exodus 14−16
−20%
18−20
+20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−17.9%
30−35
+17.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+16.7%
24−27
−16.7%
Valorant 80−85
−11.1%
90−95
+11.1%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
−20.6%
40−45
+20.6%
Cyberpunk 2077 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%
Dota 2 55−60
−13.6%
65−70
+13.6%
Far Cry 5 24−27
−20%
30−33
+20%
Forza Horizon 4 30−35
−17.6%
40−45
+17.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−17.9%
30−35
+17.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 13
−84.6%
24−27
+84.6%
Valorant 80−85
−11.1%
90−95
+11.1%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
−19.1%
55−60
+19.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
−13.3%
16−18
+13.3%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−18.6%
70−75
+18.6%
Grand Theft Auto V 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Metro Exodus 8−9
−25%
10−11
+25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−14.3%
45−50
+14.3%
Valorant 85−90
−17.2%
100−110
+17.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
−37.5%
21−24
+37.5%
Cyberpunk 2077 6−7
−16.7%
7−8
+16.7%
Far Cry 5 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%
Forza Horizon 4 18−20
−22.2%
21−24
+22.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−18.2%
12−14
+18.2%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−100%
4−5
+100%
Grand Theft Auto V 18−20
−11.1%
20−22
+11.1%
Metro Exodus 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−42.9%
10−11
+42.9%
Valorant 40−45
−20%
45−50
+20%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
−37.5%
10−12
+37.5%
Counter-Strike 2 2−3
−100%
4−5
+100%
Cyberpunk 2077 2−3
−50%
3−4
+50%
Dota 2 27−30
−21.4%
30−35
+21.4%
Far Cry 5 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
Forza Horizon 4 12−14
−15.4%
14−16
+15.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%

4K
Epic

Fortnite 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%

นี่คือวิธีที่ Quadro M1200 และ R9 M485X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M485X เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 1080p
  • R9 M485X เร็วกว่า 9% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Quadro M1200 เร็วกว่า 17%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M485X เร็วกว่า 100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Quadro M1200 เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • R9 M485X เหนือกว่าใน 59การทดสอบ (98%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.67 9.09
ความใหม่ล่าสุด 11 มกราคม 2017 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 45 วัตต์ 250 วัตต์

Quadro M1200 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 456%

ในทางกลับกัน R9 M485X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 19% และ

Radeon R9 M485X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro M1200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M1200 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R9 M485X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 446 โหวต

ให้คะแนน Quadro M1200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M485X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M1200 หรือ Radeon R9 M485X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่