Radeon 540X vs Quadro FX 2800M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro FX 2800M กับ Radeon 540X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

FX 2800M
2009
1 จีบี GDDR3,75 Watt
0.99

540X มีประสิทธิภาพดีกว่า 2800M อย่างมหาศาลถึง 288% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1160756
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.025.91
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUG92Lexa
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 ธันวาคม 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)5 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA96512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก600 MHz980 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1046 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต65 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์28.8033.47
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.288 TFLOPS1.071 TFLOPS
ROPs1616
TMUs4832
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cache64 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1500 MHz
64 จีบี/s48 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์4.06.4
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FX 2800M 0.99
Radeon 540X 3.84
+288%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

FX 2800M 414
ตัวอย่าง: 346
Radeon 540X 1602
+287%
ตัวอย่าง: 102

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

FX 2800M 5783
Radeon 540X 11545
+99.6%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD31
+63.2%
19
−63.2%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−350%
9
+350%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Far Cry 5 1−2
−1000%
10−12
+1000%
Fortnite 1−2
−6100%
62
+6100%
Forza Horizon 4 6−7
−217%
18−20
+217%
Forza Horizon 5 1−2
−1600%
17
+1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Valorant 30−35
−71%
50−55
+71%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−120%
55
+120%
Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Dota 2 14−16
−213%
47
+213%
Far Cry 5 1−2
−1000%
10−12
+1000%
Fortnite 1−2
−2100%
22
+2100%
Forza Horizon 4 6−7
−217%
18−20
+217%
Forza Horizon 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Metro Exodus 1−2
−500%
6
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−167%
16
+167%
Valorant 30−35
−71%
50−55
+71%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Dota 2 14−16
−193%
44
+193%
Far Cry 5 1−2
−1000%
10−12
+1000%
Forza Horizon 4 6−7
−217%
18−20
+217%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−66.7%
10
+66.7%
Valorant 30−35
−71%
50−55
+71%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−1600%
17
+1600%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−100%
8−9
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 6−7
−383%
27−30
+383%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−191%
30−35
+191%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 3−4
Far Cry 5 1−2
−600%
7−8
+600%
Forza Horizon 4 3−4
−200%
9−10
+200%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−200%
6−7
+200%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−600%
7−8
+600%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−7.1%
14−16
+7.1%
Valorant 5−6
−280%
18−20
+280%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−100%
4−5
+100%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−100%
4−5
+100%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 17
+0%
17
+0%
Resident Evil 4 Remake 9
+0%
9
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 26
+0%
26
+0%
Counter-Strike 2 17
+0%
17
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 20
+0%
20
+0%
Counter-Strike 2 5
+0%
5
+0%
Grand Theft Auto V 15
+0%
15
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18
+0%
18
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 2−3
+0%
2−3
+0%
Metro Exodus 2−3
+0%
2−3
+0%
Valorant 40−45
+0%
40−45
+0%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 12−14
+0%
12−14
+0%
Far Cry 5 3−4
+0%
3−4
+0%
Forza Horizon 4 5−6
+0%
5−6
+0%

นี่คือวิธีที่ FX 2800M และ Radeon 540X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • FX 2800M เร็วกว่า 63% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon 540X เร็วกว่า 6100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 540X เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (72%)
  • เสมอกันใน 15การทดสอบ (28%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.99 3.84
ความใหม่ล่าสุด 1 ธันวาคม 2009 5 กันยายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 65 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 50 วัตต์

Radeon 540X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 288% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 364%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 50%

Radeon 540X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro FX 2800M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro FX 2800M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon 540X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 8 โหวต

ให้คะแนน Quadro FX 2800M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 337 โหวต

ให้คะแนน Radeon 540X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro FX 2800M หรือ Radeon 540X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่