Radeon Pro V340 MxGPU vs Quadro 5010M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro 5010M กับ Radeon Pro V340 MxGPU รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro 5010M
2011
4 จีบี GDDR5,100 Watt
4.04

Pro V340 MxGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า 5010M อย่างน่าประทับใจ 69% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ740598
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.111.75
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGF110Vega 10
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย22 กุมภาพันธ์ 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)26 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3843584 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์21.60336.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6912 TFLOPS10.75 TFLOPS ×2
ROPs3264 ×2
TMUs48224 ×2
L1 Cache768 เคบี896 เคบี
L2 Cache512 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ650 MHz1000 MHz
83.2 จีบี/s512.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.64.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.1.125
CUDA2.0-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro 5010M 4.04
Pro V340 MxGPU 6.82
+68.8%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro 5010M 1691
ตัวอย่าง: 38
Pro V340 MxGPU 2853
+68.7%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p38
−57.9%
60−65
+57.9%
Full HD59
−61%
95−100
+61%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
Cyberpunk 2077 8−9
−50%
12−14
+50%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
Counter-Strike 2 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
Cyberpunk 2077 8−9
−50%
12−14
+50%
Far Cry 5 12−14
−50%
18−20
+50%
Fortnite 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Forza Horizon 4 18−20
−57.9%
30−33
+57.9%
Forza Horizon 5 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
Valorant 55−60
−63.6%
90−95
+63.6%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
Counter-Strike 2 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−64.4%
120−130
+64.4%
Cyberpunk 2077 8−9
−50%
12−14
+50%
Dota 2 35−40
−66.7%
60−65
+66.7%
Far Cry 5 12−14
−50%
18−20
+50%
Fortnite 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Forza Horizon 4 18−20
−57.9%
30−33
+57.9%
Forza Horizon 5 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Grand Theft Auto V 12−14
−61.5%
21−24
+61.5%
Metro Exodus 7−8
−42.9%
10−11
+42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−50%
18−20
+50%
Valorant 55−60
−63.6%
90−95
+63.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
Cyberpunk 2077 8−9
−50%
12−14
+50%
Dota 2 35−40
−66.7%
60−65
+66.7%
Far Cry 5 12−14
−50%
18−20
+50%
Forza Horizon 4 18−20
−57.9%
30−33
+57.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−50%
18−20
+50%
Valorant 55−60
−63.6%
90−95
+63.6%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−50%
12−14
+50%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−61.3%
50−55
+61.3%
Grand Theft Auto V 2−3
−50%
3−4
+50%
Metro Exodus 2−3
−50%
3−4
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−66.7%
55−60
+66.7%
Valorant 40−45
−62.8%
70−75
+62.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 1−2
+0%
1−2
+0%
Cyberpunk 2077 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%
Far Cry 5 8−9
−50%
12−14
+50%
Forza Horizon 4 10−11
−60%
16−18
+60%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−50%
12−14
+50%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−60%
24−27
+60%
Valorant 20−22
−50%
30−33
+50%

4K
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 12−14
−61.5%
21−24
+61.5%
Far Cry 5 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%
Forza Horizon 4 5−6
−60%
8−9
+60%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−50%
6−7
+50%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−50%
6−7
+50%

นี่คือวิธีที่ Quadro 5010M และ Pro V340 MxGPU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro V340 MxGPU เร็วกว่า 58% ในความละเอียด 900p
  • Pro V340 MxGPU เร็วกว่า 61% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.04 6.82
ความใหม่ล่าสุด 22 กุมภาพันธ์ 2011 26 สิงหาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 300 วัตต์

Quadro 5010M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 200%

ในทางกลับกัน Pro V340 MxGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 69% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon Pro V340 MxGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro 5010M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro 5010M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Pro V340 MxGPU เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 9 โหวต

ให้คะแนน Quadro 5010M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V340 MxGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro 5010M หรือ Radeon Pro V340 MxGPU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่