Radeon Pro W6800X Duo vs ATI Mobility HD 5870

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 5870 กับ Radeon Pro W6800X Duo รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 5870
2010
1 จีบี GDDR5,50 Watt
2.74

Pro W6800X Duo มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5870 อย่างมหาศาลถึง 1186% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ852160
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล2.83
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.226.79
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUBroadwayNavi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8003840 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก700 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1967 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,040 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt400 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์28.00472.1 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.12 TFLOPS15.11 TFLOPS ×2
ROPs1696 ×2
TMUs40240 ×2
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60 ×2
L0 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L1 Cache80 เคบี768 เคบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)Apple MPX
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี32 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz2000 MHz
64 จีบี/s512.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 4x Thunderbolt
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.06.7
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.1
VulkanN/A1.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p31
−1029%
350−400
+1029%
Full HD39
−1182%
500−550
+1182%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล10.00

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1067%
35−40
+1067%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Counter-Strike 2 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Far Cry 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Fortnite 14−16
−1186%
180−190
+1186%
Forza Horizon 4 14−16
−1186%
180−190
+1186%
Forza Horizon 5 7−8
−1186%
90−95
+1186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1131%
160−170
+1131%
Valorant 45−50
−1122%
550−600
+1122%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Counter-Strike 2 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−1126%
650−700
+1126%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Dota 2 27−30
−1011%
300−310
+1011%
Far Cry 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Fortnite 14−16
−1186%
180−190
+1186%
Forza Horizon 4 14−16
−1186%
180−190
+1186%
Forza Horizon 5 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Grand Theft Auto V 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Metro Exodus 5−6
−1100%
60−65
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1131%
160−170
+1131%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Valorant 45−50
−1122%
550−600
+1122%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Dota 2 27−30
−1011%
300−310
+1011%
Far Cry 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Forza Horizon 4 14−16
−1186%
180−190
+1186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1131%
160−170
+1131%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Valorant 45−50
−1122%
550−600
+1122%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−1186%
180−190
+1186%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1186%
270−280
+1186%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−1100%
300−310
+1100%
Valorant 24−27
−1100%
300−310
+1100%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Far Cry 5 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Forza Horizon 4 7−8
−1186%
90−95
+1186%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1150%
50−55
+1150%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−1100%
60−65
+1100%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1167%
190−200
+1167%
Valorant 12−14
−1131%
160−170
+1131%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Far Cry 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Forza Horizon 4 2−3
−1100%
24−27
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1067%
35−40
+1067%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1067%
35−40
+1067%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 5870 และ Pro W6800X Duo แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 1029% ในความละเอียด 900p
  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 1182% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.74 35.25
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 3 สิงหาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 400 วัตต์

ATI Mobility HD 5870 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 700%

ในทางกลับกัน Pro W6800X Duo มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1186% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon Pro W6800X Duo เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5870 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 5870 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6800X Duo เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 71 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 41 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800X Duo ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 5870 หรือ Radeon Pro W6800X Duo เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่