FirePro R5000 vs ATI Mobility Radeon HD 5850

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 5850 กับ FirePro R5000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 5850
2010
1 จีบี GDDR5,30 Watt
1.74

R5000 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5850 อย่างมหาศาลถึง 264% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ981626
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.27
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.473.25
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUBroadwayPitcairn
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA800768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHz825 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,040 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)30 Watt350 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.0039.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8 TFLOPS1.267 TFLOPS
ROPs1632
TMUs4048
L1 Cache80 เคบี192 เคบี
L2 Cache256 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล279 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz800 MHz
64 จีบี/s102.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x mini-DisplayPort
รองรับ DVI แบบ Dual-Link-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์5.05.1
OpenGL4.44.6
OpenCL1.21.2
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p19
−242%
65−70
+242%
Full HD25
−260%
90−95
+260%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล12.21

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−250%
7−8
+250%
Cyberpunk 2077 4−5
−250%
14−16
+250%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−200%
3−4
+200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−250%
14−16
+250%
Counter-Strike 2 2−3
−250%
7−8
+250%
Cyberpunk 2077 4−5
−250%
14−16
+250%
Far Cry 5 4−5
−250%
14−16
+250%
Fortnite 7−8
−243%
24−27
+243%
Forza Horizon 4 10−11
−250%
35−40
+250%
Forza Horizon 5 3−4
−233%
10−11
+233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−264%
40−45
+264%
Valorant 35−40
−251%
130−140
+251%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−250%
14−16
+250%
Counter-Strike 2 2−3
−250%
7−8
+250%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−251%
130−140
+251%
Cyberpunk 2077 4−5
−250%
14−16
+250%
Dota 2 20−22
−250%
70−75
+250%
Far Cry 5 4−5
−250%
14−16
+250%
Fortnite 7−8
−243%
24−27
+243%
Forza Horizon 4 10−11
−250%
35−40
+250%
Forza Horizon 5 3−4
−233%
10−11
+233%
Grand Theft Auto V 2−3
−250%
7−8
+250%
Metro Exodus 3−4
−233%
10−11
+233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−264%
40−45
+264%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−238%
27−30
+238%
Valorant 35−40
−251%
130−140
+251%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−250%
14−16
+250%
Cyberpunk 2077 4−5
−250%
14−16
+250%
Dota 2 20−22
−250%
70−75
+250%
Far Cry 5 4−5
−250%
14−16
+250%
Forza Horizon 4 10−11
−250%
35−40
+250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−264%
40−45
+264%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−238%
27−30
+238%
Valorant 35−40
−251%
130−140
+251%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−243%
24−27
+243%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−260%
18−20
+260%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−233%
40−45
+233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−261%
65−70
+261%
Valorant 10−11
−250%
35−40
+250%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−200%
3−4
+200%
Far Cry 5 2−3
−250%
7−8
+250%
Forza Horizon 4 4−5
−250%
14−16
+250%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−233%
10−11
+233%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−233%
10−11
+233%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−257%
50−55
+257%
Valorant 8−9
−238%
27−30
+238%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−233%
10−11
+233%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−233%
10−11
+233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−233%
10−11
+233%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 5850 และ FirePro R5000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • FirePro R5000 เร็วกว่า 242% ในความละเอียด 900p
  • FirePro R5000 เร็วกว่า 260% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.74 6.33
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 25 กุมภาพันธ์ 2013
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 30 วัตต์ 350 วัตต์

ATI Mobility HD 5850 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1067%

ในทางกลับกัน FirePro R5000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 264% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

FirePro R5000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5850 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 5850 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ FirePro R5000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 14 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5850 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 3 โหวต

ให้คะแนน FirePro R5000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 5850 หรือ FirePro R5000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่