Radeon RX 6600 XT vs ATI Mobility HD 5650

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 5650 กับ Radeon RX 6600 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 5650
2010
1 จีบี GDDR3,15 Watt
1.26

6600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5650 อย่างมหาศาลถึง 3022% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1079125
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก79
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล51.98
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.4718.93
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUMadisonNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)30 กรกฎาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$379

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4002048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz1968 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา650 MHz2589 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์627 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt160 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์9.000331.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.36 TFLOPS10.6 TFLOPS
ROPs864
TMUs20128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache40 เคบี512 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล190 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz2000 MHz
25.6 จีบี/s256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 2x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12.0 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.06.5
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.1
VulkanN/A1.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI Mobility HD 5650 1.26
RX 6600 XT 39.34
+3022%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

ATI Mobility HD 5650 856
RX 6600 XT 39051
+4465%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

ATI Mobility HD 5650 3188
RX 6600 XT 88163
+2665%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

ATI Mobility HD 5650 730
RX 6600 XT 28342
+3782%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

ATI Mobility HD 5650 6036
RX 6600 XT 156297
+2489%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p15
−2900%
450−500
+2900%
Full HD16
−675%
124
+675%
1440p2−3
−3300%
68
+3300%
4K1−2
−3900%
40
+3900%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.06
1440pไม่มีข้อมูล5.57
4Kไม่มีข้อมูล9.48

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−2533%
79
+2533%
Resident Evil 4 Remake 0−1 100−110

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−13300%
130−140
+13300%
Cyberpunk 2077 3−4
−2500%
78
+2500%
Far Cry 5 2−3
−7450%
151
+7450%
Fortnite 3−4
−5600%
170−180
+5600%
Forza Horizon 4 8−9
−1813%
150−160
+1813%
Forza Horizon 5 1−2
−15800%
159
+15800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1622%
150−160
+1622%
Valorant 30−35
−597%
230−240
+597%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−13300%
130−140
+13300%
Counter-Strike: Global Offensive 39
−615%
270−280
+615%
Cyberpunk 2077 3−4
−2433%
76
+2433%
Dota 2 16−18
−900%
170
+900%
Far Cry 5 2−3
−6950%
141
+6950%
Fortnite 3−4
−5600%
170−180
+5600%
Forza Horizon 4 8−9
−1813%
150−160
+1813%
Forza Horizon 5 1−2
−14100%
142
+14100%
Grand Theft Auto V 0−1 135
Metro Exodus 2−3
−4650%
95
+4650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1622%
150−160
+1622%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2414%
176
+2414%
Valorant 30−35
−597%
230−240
+597%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−13300%
130−140
+13300%
Cyberpunk 2077 3−4
−2200%
69
+2200%
Dota 2 16−18
−606%
120
+606%
Far Cry 5 2−3
−6550%
133
+6550%
Forza Horizon 4 8−9
−1813%
150−160
+1813%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1622%
150−160
+1622%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1314%
99
+1314%
Valorant 30−35
−597%
230−240
+597%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−5600%
170−180
+5600%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2425%
100−110
+2425%
Counter-Strike: Global Offensive 8−9
−3388%
270−280
+3388%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1246%
170−180
+1246%
Valorant 3−4
−8600%
260−270
+8600%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 40
Far Cry 5 1−2
−10400%
105
+10400%
Forza Horizon 4 3−4
−3700%
110−120
+3700%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−3700%
75−80
+3700%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−5200%
100−110
+5200%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−357%
64
+357%
Valorant 6−7
−3933%
240−250
+3933%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−8500%
86
+8500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2500%
50−55
+2500%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 68
+0%
68
+0%
Metro Exodus 56
+0%
56
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+0%
100−110
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Metro Exodus 34
+0%
34
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+0%
54
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65
+0%
60−65
+0%
Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Cyberpunk 2077 14
+0%
14
+0%
Far Cry 5 51
+0%
51
+0%
Forza Horizon 4 75−80
+0%
75−80
+0%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 5650 และ RX 6600 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6600 XT เร็วกว่า 2900% ในความละเอียด 900p
  • RX 6600 XT เร็วกว่า 675% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6600 XT เร็วกว่า 3300% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6600 XT เร็วกว่า 3900% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 6600 XT เร็วกว่า 15800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6600 XT เหนือกว่าใน 43การทดสอบ (75%)
  • เสมอกันใน 14การทดสอบ (25%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.26 39.34
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 30 กรกฎาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 160 วัตต์

ATI Mobility HD 5650 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 967%

ในทางกลับกัน RX 6600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3022% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 6600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5650 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 5650 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 286 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5650 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 5584 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 5650 หรือ Radeon RX 6600 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่