Radeon RX 550X vs ATI Mobility HD 540v

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 540v กับ Radeon RX 550X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 540v
2010
512 เอ็มบี GDDR3,15 Watt
0.34

550X มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 540v อย่างมหาศาลถึง 1565% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1359650
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.758.72
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUM92Lexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)16 ธันวาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA80512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก550 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์4.40037.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.088 TFLOPS1.211 TFLOPS
ROPs416
TMUs832
L1 Cache16 เคบี128 เคบี
L2 Cache64 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz1500 MHz
12.8 จีบี/s96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์4.16.4
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−1500%
16−18
+1500%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−1500%
16−18
+1500%
Forza Horizon 4 4−5
−1525%
65−70
+1525%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1471%
110−120
+1471%
Valorant 24−27
−1438%
400−450
+1438%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−1543%
230−240
+1543%
Cyberpunk 2077 1−2
−1500%
16−18
+1500%
Dota 2 10−11
−1500%
160−170
+1500%
Forza Horizon 4 4−5
−1525%
65−70
+1525%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1471%
110−120
+1471%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1500%
80−85
+1500%
Valorant 24−27
−1438%
400−450
+1438%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1500%
16−18
+1500%
Dota 2 10−11
−1500%
160−170
+1500%
Forza Horizon 4 4−5
−1525%
65−70
+1525%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1471%
110−120
+1471%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1500%
80−85
+1500%
Valorant 24−27
−1438%
400−450
+1438%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−1400%
45−50
+1400%
Counter-Strike: Global Offensive 1−2
−1500%
16−18
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1525%
65−70
+1525%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−1500%
16−18
+1500%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−1500%
16−18
+1500%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1543%
230−240
+1543%
Valorant 2−3
−1400%
30−33
+1400%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−1500%
16−18
+1500%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1400%
30−33
+1400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.34 5.66
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2010 16 ธันวาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 50 วัตต์

ATI Mobility HD 540v มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 233%

ในทางกลับกัน RX 550X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1565% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 293%

Radeon RX 550X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 540v ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 540v เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 550X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.1 10 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 540v ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 132 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 550X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 540v หรือ Radeon RX 550X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่