Radeon RX 590 vs ATI Mobility HD 5145

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 5145 กับ Radeon RX 590 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 5145
2010
1 จีบี GDDR3,15 Watt
0.41

RX 590 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5145 อย่างมหาศาลถึง 5327% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1326287
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล16.77
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.109.79
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUM92Polaris 30
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤศจิกายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$279

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA802304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก720 MHz1469 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1545 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt175 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์5.760222.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1152 TFLOPS7.119 TFLOPS
ROPs432
TMUs8144
L1 Cache16 เคบี576 เคบี
L2 Cache64 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz2000 MHz
14.4 จีบี/s256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์4.16.4
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI Mobility HD 5145 0.41
RX 590 22.25
+5327%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

ATI Mobility HD 5145 1248
RX 590 48454
+3783%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD1−2
−10100%
102
+10100%
1440p1−2
−5900%
60
+5900%
4K0−138

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.74
1440pไม่มีข้อมูล4.65
4Kไม่มีข้อมูล7.34

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−4800%
45−50
+4800%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−4800%
45−50
+4800%
Forza Horizon 4 4−5
−2900%
120
+2900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1614%
120
+1614%
Valorant 24−27
−1058%
301
+1058%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−1573%
250−260
+1573%
Cyberpunk 2077 1−2
−4800%
45−50
+4800%
Dota 2 10−11
−1090%
110−120
+1090%
Forza Horizon 4 4−5
−2725%
113
+2725%
Metro Exodus 0−1 52
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1443%
108
+1443%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1660%
88
+1660%
Valorant 24−27
−1004%
287
+1004%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−4800%
45−50
+4800%
Dota 2 10−11
−1090%
110−120
+1090%
Forza Horizon 4 4−5
−2175%
91
+2175%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1086%
83
+1086%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−920%
51
+920%
Valorant 24−27
−323%
110
+323%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−1500%
45−50
+1500%
Counter-Strike: Global Offensive 1−2
−16100%
160−170
+16100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−4250%
170−180
+4250%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−5700%
55−60
+5700%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−3500%
35−40
+3500%

1440p
Epic

Fortnite 0−1 50−55

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−193%
41
+193%
Valorant 2−3
−5550%
113
+5550%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−3400%
35
+3400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1350%
29
+1350%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+0%
50−55
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 133
+0%
133
+0%
Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Far Cry 5 85
+0%
85
+0%
Fortnite 139
+0%
139
+0%
Forza Horizon 5 70−75
+0%
70−75
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 111
+0%
111
+0%
Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Far Cry 5 79
+0%
79
+0%
Fortnite 138
+0%
138
+0%
Forza Horizon 5 70−75
+0%
70−75
+0%
Grand Theft Auto V 79
+0%
79
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 100
+0%
100
+0%
Far Cry 5 74
+0%
74
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 96
+0%
96
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 40−45
+0%
40−45
+0%
Metro Exodus 31
+0%
31
+0%
Valorant 232
+0%
232
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65
+0%
60−65
+0%
Cyberpunk 2077 21−24
+0%
21−24
+0%
Far Cry 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 19
+0%
19
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 32
+0%
32
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 40
+0%
40
+0%
Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Cyberpunk 2077 9−10
+0%
9−10
+0%
Dota 2 75−80
+0%
75−80
+0%
Far Cry 5 24
+0%
24
+0%
Forza Horizon 4 46
+0%
46
+0%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 5145 และ RX 590 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 590 เร็วกว่า 10100% ในความละเอียด 1080p
  • RX 590 เร็วกว่า 5900% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 590 เร็วกว่า 16100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 590 เหนือกว่าใน 27การทดสอบ (47%)
  • เสมอกันใน 31การทดสอบ (53%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.41 22.25
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 15 พฤศจิกายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 175 วัตต์

ATI Mobility HD 5145 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1067%

ในทางกลับกัน RX 590 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 5327% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 358%

Radeon RX 590 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5145 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 5145 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 590 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 45 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5145 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 3060 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 590 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 5145 หรือ Radeon RX 590 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่