ATI Radeon HD 4850 X2 vs ATI Mobility HD 5145

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 5145 กับ Radeon HD 4850 X2 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 5145
2010
1 จีบี GDDR3,15 Watt
0.41

HD 4850 X2 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5145 อย่างมหาศาลถึง 561% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1326854
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.13
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.100.83
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUM92R700
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)7 พฤศจิกายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$420

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA80800 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก720 MHz625 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 million956 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์5.76025.00 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1152 TFLOPS1 TFLOPS ×2
ROPs416 ×2
TMUs840 ×2
L1 Cache16 เคบี160 เคบี
L2 Cache64 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี512 เอ็มบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz995 MHz
14.4 จีบี/s63.68 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DVI, 1x S-Video

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์4.14.1
OpenGL3.33.3
OpenCL1.11.1
VulkanN/AN/A

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%
Forza Horizon 4 4−5
−500%
24−27
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−543%
45−50
+543%
Valorant 24−27
−554%
170−180
+554%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−533%
95−100
+533%
Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%
Dota 2 10−11
−550%
65−70
+550%
Forza Horizon 4 4−5
−500%
24−27
+500%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−543%
45−50
+543%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−500%
30−33
+500%
Valorant 24−27
−554%
170−180
+554%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%
Dota 2 10−11
−550%
65−70
+550%
Forza Horizon 4 4−5
−500%
24−27
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−543%
45−50
+543%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−500%
30−33
+500%
Valorant 24−27
−554%
170−180
+554%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−500%
18−20
+500%
Counter-Strike: Global Offensive 1−2
−500%
6−7
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−500%
24−27
+500%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−500%
6−7
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−500%
6−7
+500%

1440p
Epic

Fortnite 0−1 0−1

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−543%
90−95
+543%
Valorant 2−3
−500%
12−14
+500%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−500%
6−7
+500%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−500%
12−14
+500%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.41 2.71
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 7 พฤศจิกายน 2008
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 512 เอ็มบี
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 250 วัตต์

ATI Mobility HD 5145 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1567%

ในทางกลับกัน ATI HD 4850 X2 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 561%

Radeon HD 4850 X2 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5145 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 5145 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 4850 X2 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 45 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5145 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 4850 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 5145 หรือ Radeon HD 4850 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่