Radeon R7 250E vs ATI Mobility HD 4870 X2

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4870 X2 กับ Radeon R7 250E รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 4870 X2
2009
1 จีบี GDDR5
2.89

R7 250E มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4870 X2 อย่างมหาศาล 38% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ824742
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.10
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล5.60
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUM98Cape Verde
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มกราคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)20 ธันวาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$109

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA800 ×2512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก550 MHz800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์956 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล55 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์22.00 ×225.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.88 TFLOPS ×20.8192 TFLOPS
ROPs16 ×216
TMUs40 ×232
L1 Cache160 เคบี128 เคบี
L2 Cache256 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี ×21 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit ×2128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ700 MHz1125 MHz
89.6 จีบี/s ×272 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์4.15.1
OpenGL3.34.6
OpenCL1.11.2
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD44
−36.4%
60−65
+36.4%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.82

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Cyberpunk 2077 6−7
−33.3%
8−9
+33.3%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−25%
5−6
+25%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−11
−20%
12−14
+20%
Counter-Strike 2 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Cyberpunk 2077 6−7
−33.3%
8−9
+33.3%
Far Cry 5 8−9
−25%
10−11
+25%
Fortnite 16−18
−31.3%
21−24
+31.3%
Forza Horizon 4 14−16
−20%
18−20
+20%
Forza Horizon 5 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−28.6%
18−20
+28.6%
Valorant 45−50
−30.4%
60−65
+30.4%

Full HD
High

Battlefield 5 10−11
−20%
12−14
+20%
Counter-Strike 2 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−36.4%
75−80
+36.4%
Cyberpunk 2077 6−7
−33.3%
8−9
+33.3%
Dota 2 27−30
−25%
35−40
+25%
Far Cry 5 8−9
−25%
10−11
+25%
Fortnite 16−18
−31.3%
21−24
+31.3%
Forza Horizon 4 14−16
−20%
18−20
+20%
Forza Horizon 5 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
Grand Theft Auto V 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
Metro Exodus 5−6
−20%
6−7
+20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−28.6%
18−20
+28.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−20%
12−14
+20%
Valorant 45−50
−30.4%
60−65
+30.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−11
−20%
12−14
+20%
Cyberpunk 2077 6−7
−33.3%
8−9
+33.3%
Dota 2 27−30
−25%
35−40
+25%
Far Cry 5 8−9
−25%
10−11
+25%
Forza Horizon 4 14−16
−20%
18−20
+20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−28.6%
18−20
+28.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−20%
12−14
+20%
Valorant 45−50
−30.4%
60−65
+30.4%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−31.3%
21−24
+31.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−36.4%
30−33
+36.4%
Metro Exodus 1−2
+0%
1−2
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−34.6%
35−40
+34.6%
Valorant 27−30
−29.6%
35−40
+29.6%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
+0%
2−3
+0%
Far Cry 5 5−6
−20%
6−7
+20%
Forza Horizon 4 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−25%
5−6
+25%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−20%
6−7
+20%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−20%
18−20
+20%
Valorant 14−16
−28.6%
18−20
+28.6%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−25%
10−11
+25%
Far Cry 5 1−2
+0%
1−2
+0%
Forza Horizon 4 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 4870 X2 และ R7 250E แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R7 250E เร็วกว่า 36% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.89 4.00
ความใหม่ล่าสุด 9 มกราคม 2009 20 ธันวาคม 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 28 nm

R7 250E มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 38% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%

Radeon R7 250E เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4870 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 4870 X2 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon R7 250E เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 4 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4870 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 25 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 250E ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 4870 X2 หรือ Radeon R7 250E เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่