L40 vs ATI Mobility Radeon HD 4670

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4670 กับ L40 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 4670
2009
512 เอ็มบี GDDR3,35 Watt
1.11

L40 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4670 อย่างมหาศาลถึง 4740% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ112662
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.4413.79
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUM96AD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย9 มกราคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA32018176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก675 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2490 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์514 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์21.601,414
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.432 TFLOPS90.52 TFLOPS
ROPs8192
TMUs32568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล142
L1 Cache64 เคบี17.8 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz2250 MHz
25.6 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.16.7
OpenGL3.34.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%

Full HD
Medium

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Far Cry 5 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Fortnite 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Forza Horizon 4 7−8
−4186%
300−310
+4186%
Forza Horizon 5 1−2
−4400%
45−50
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−4344%
400−450
+4344%
Valorant 30−35
−4588%
1500−1550
+4588%

Full HD
High

Battlefield 5 0−1 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−4715%
1300−1350
+4715%
Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Dota 2 14−16
−4567%
700−750
+4567%
Far Cry 5 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Fortnite 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Forza Horizon 4 7−8
−4186%
300−310
+4186%
Forza Horizon 5 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Metro Exodus 1−2
−4400%
45−50
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−4344%
400−450
+4344%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−4733%
290−300
+4733%
Valorant 30−35
−4588%
1500−1550
+4588%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Dota 2 14−16
−4567%
700−750
+4567%
Far Cry 5 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Forza Horizon 4 7−8
−4186%
300−310
+4186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−4344%
400−450
+4344%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−4733%
290−300
+4733%
Valorant 30−35
−4588%
1500−1550
+4588%

Full HD
Epic

Fortnite 2−3
−4650%
95−100
+4650%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−4650%
190−200
+4650%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−4186%
300−310
+4186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−4483%
550−600
+4483%
Valorant 1−2
−4400%
45−50
+4400%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Forza Horizon 4 3−4
−4567%
140−150
+4567%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−4650%
95−100
+4650%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−4650%
95−100
+4650%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−4543%
650−700
+4543%
Valorant 5−6
−4700%
240−250
+4700%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4650%
95−100
+4650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−4650%
95−100
+4650%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.11 53.72
ความใหม่ล่าสุด 9 มกราคม 2009 13 ตุลาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 300 วัตต์

ATI Mobility HD 4670 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 757%

ในทางกลับกัน L40 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4740% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 1275%

L40 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4670 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 4670 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 14 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4670 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 32 โหวต

ให้คะแนน L40 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 4670 หรือ L40 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่