Tesla C2070 vs ATI Mobility Radeon HD 4570

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4570 กับ Tesla C2070 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 4570
2009
512 เอ็มบี GDDR3
0.33

C2070 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4570 อย่างมหาศาลถึง 2161% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1369581
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.41
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUM92GF100
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย9 มกราคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)25 กรกฎาคม 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA80448
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก680 MHz574 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 million3,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล238 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์5.44032.14
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1088 TFLOPS1.028 TFLOPS
ROPs448
TMUs856
L1 Cache16 เคบี896 เคบี
L2 Cache64 เคบี768 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซMXM-IIPCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล248 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz747 MHz
12.8 จีบี/s143.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์4.15.1
OpenGL3.34.6
OpenCL1.11.1
VulkanN/AN/A
CUDA-2.0

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Forza Horizon 4 4−5
−2150%
90−95
+2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−2043%
150−160
+2043%
Valorant 24−27
−2015%
550−600
+2015%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−2043%
300−310
+2043%
Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Dota 2 10−11
−2100%
220−230
+2100%
Forza Horizon 4 4−5
−2150%
90−95
+2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−2043%
150−160
+2043%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−2100%
110−120
+2100%
Valorant 24−27
−2015%
550−600
+2015%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Dota 2 10−11
−2100%
220−230
+2100%
Forza Horizon 4 4−5
−2150%
90−95
+2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−2043%
150−160
+2043%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−2100%
110−120
+2100%
Valorant 24−27
−2015%
550−600
+2015%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Counter-Strike: Global Offensive 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−2150%
90−95
+2150%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−2000%
21−24
+2000%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−2000%
21−24
+2000%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2043%
300−310
+2043%
Valorant 2−3
−2150%
45−50
+2150%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−2000%
21−24
+2000%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2150%
45−50
+2150%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.33 7.46
ความใหม่ล่าสุด 9 มกราคม 2009 25 กรกฎาคม 2011
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 40 nm

Tesla C2070 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2161% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 38%

Tesla C2070 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4570 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 4570 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Tesla C2070 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 65 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Tesla C2070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 4570 หรือ Tesla C2070 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่