Radeon PRO W7800 vs ATI Mobility HD 4550
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4550 กับ Radeon PRO W7800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
PRO W7800 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4550 อย่างมหาศาลถึง 18691% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 1352 | 28 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 13.34 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 19.48 |
| สถาปัตยกรรม | Terascale 1 (2010) | RDNA 3.0 (2022−2026) |
| ชื่อรหัส GPU | M92 | Navi 31 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เวิร์กสเตชัน |
| วันที่วางจำหน่าย | 1 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว) | 13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | ไม่มีข้อมูล | $2,499 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 80 | 4480 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 550 MHz | 1895 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 2525 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 242 million | 57,700 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 55 nm | 5 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 260 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 4.400 | 707.0 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 0.088 TFLOPS | 45.25 TFLOPS |
| ROPs | 4 | 128 |
| TMUs | 8 | 280 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 70 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 2.2 เอ็มบี |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 2 เอ็มบี |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 6 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 64 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | MXM-II | PCIe 4.0 x16 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 280 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | None | 2x 8-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR3, DDR2, DDR3 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 512 เอ็มบี | 32 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 64 Bit | 256 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 700 MHz | 2250 MHz |
| 11.2 จีบี/s | 576.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | 3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1 |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 10.1 (10_1) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 4.1 | 6.8 |
| OpenGL | 3.3 | 4.6 |
| OpenCL | 1.1 | 2.2 |
| Vulkan | N/A | 1.3 |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 10
−18400%
| 1850−1900
+18400%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | ไม่มีข้อมูล | 1.35 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
Full HD
Medium
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
| Forza Horizon 4 | 4−5
−18650%
|
750−800
+18650%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7−8
−18471%
|
1300−1350
+18471%
|
| Valorant | 24−27
−18554%
|
4850−4900
+18554%
|
Full HD
High
| Counter-Strike: Global Offensive | 14−16
−18471%
|
2600−2650
+18471%
|
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
| Dota 2 | 10−11
−18400%
|
1850−1900
+18400%
|
| Forza Horizon 4 | 4−5
−18650%
|
750−800
+18650%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7−8
−18471%
|
1300−1350
+18471%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 5−6
−17900%
|
900−950
+17900%
|
| Valorant | 24−27
−18554%
|
4850−4900
+18554%
|
Full HD
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
| Dota 2 | 10−11
−18400%
|
1850−1900
+18400%
|
| Forza Horizon 4 | 4−5
−18650%
|
750−800
+18650%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7−8
−18471%
|
1300−1350
+18471%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 5−6
−17900%
|
900−950
+17900%
|
| Valorant | 24−27
−18554%
|
4850−4900
+18554%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 3−4
−18233%
|
550−600
+18233%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 4−5
−18650%
|
750−800
+18650%
|
1440p
Ultra
| Forza Horizon 4 | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 0−1 | 0−1 |
4K
High
| Grand Theft Auto V | 14−16
−18471%
|
2600−2650
+18471%
|
| Valorant | 2−3
−17400%
|
350−400
+17400%
|
4K
Ultra
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 1−2
−17900%
|
180−190
+17900%
|
4K
Epic
| Fortnite | 2−3
−17400%
|
350−400
+17400%
|
นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 4550 และ PRO W7800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- PRO W7800 เร็วกว่า 18400% ในความละเอียด 1080p
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 0.35 | 65.77 |
| ความใหม่ล่าสุด | 1 มกราคม 2010 | 13 เมษายน 2023 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 512 เอ็มบี | 32 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 55 nm | 5 nm |
PRO W7800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 18691% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 1000%
Radeon PRO W7800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 4550 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon PRO W7800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน
