Radeon RX 6400 vs ATI Mobility HD 3870

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 3870 กับ Radeon RX 6400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 3870
2008
512 เอ็มบี GDDR3,55 Watt
1.24

RX 6400 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 3870 อย่างมหาศาลถึง 1394% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1087330
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล43.48
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.7426.92
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUM88Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$159

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA320768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก660 MHz1923 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2321 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์666 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Watt53 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.56111.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4224 TFLOPS3.565 TFLOPS
ROPs1632
TMUs1648
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cache256 เคบี1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ850 MHz2000 MHz
54.4 จีบี/s128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.16.7
OpenGL3.34.6
OpenCLN/A2.2
VulkanN/A1.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Resident Evil 4 Remake 0−1 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Forza Horizon 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Valorant 30−35
−1264%
450−500
+1264%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−1279%
400−450
+1279%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Dota 2 16−18
−1338%
230−240
+1338%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Forza Horizon 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1344%
130−140
+1344%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Valorant 30−35
−1264%
450−500
+1264%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Dota 2 16−18
−1338%
230−240
+1338%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Forza Horizon 4 8−9
−1275%
110−120
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1344%
130−140
+1344%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Valorant 30−35
−1264%
450−500
+1264%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Counter-Strike: Global Offensive 8−9
−1275%
110−120
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1362%
190−200
+1362%
Valorant 3−4
−1233%
40−45
+1233%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1250%
27−30
+1250%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1329%
200−210
+1329%
Valorant 6−7
−1317%
85−90
+1317%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.24 18.53
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2008 19 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 55 วัตต์ 53 วัตต์

RX 6400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1394% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 817%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 4%

Radeon RX 6400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 3870 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 3870 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 3 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 3870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 2484 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 3870 หรือ Radeon RX 6400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่