Radeon PRO W6300 vs Iris Pro Graphics 580

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Pro Graphics 580 กับ Radeon PRO W6300 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Pro Graphics 580
2015
64 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
4.40

PRO W6300 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro Graphics 580 อย่างมหาศาลถึง 202% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ713417
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน22.5940.93
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT4eNavi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA576768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz1512 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา950 MHz2040 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt25 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์68.4097.92
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.094 TFLOPS3.133 TFLOPS
ROPs932
TMUs7248
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด64 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared32 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล64 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Pro Graphics 580 4.40
PRO W6300 13.29
+202%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Pro Graphics 580 1841
ตัวอย่าง: 479
PRO W6300 5559
+202%
ตัวอย่าง: 8

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD18
−178%
50−55
+178%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 18−20
−189%
55−60
+189%
Cyberpunk 2077 9−10
−200%
27−30
+200%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−200%
21−24
+200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−178%
50−55
+178%
Counter-Strike 2 18−20
−189%
55−60
+189%
Cyberpunk 2077 9−10
−200%
27−30
+200%
Far Cry 5 12−14
−169%
35−40
+169%
Fortnite 24−27
−188%
75−80
+188%
Forza Horizon 4 21−24
−186%
60−65
+186%
Forza Horizon 5 12−14
−192%
35−40
+192%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−178%
50−55
+178%
Valorant 55−60
−193%
170−180
+193%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−178%
50−55
+178%
Counter-Strike 2 18−20
−189%
55−60
+189%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−195%
230−240
+195%
Cyberpunk 2077 9−10
−200%
27−30
+200%
Dota 2 15
−200%
45−50
+200%
Far Cry 5 12−14
−169%
35−40
+169%
Fortnite 24−27
−188%
75−80
+188%
Forza Horizon 4 21−24
−186%
60−65
+186%
Forza Horizon 5 12−14
−192%
35−40
+192%
Grand Theft Auto V 14−16
−186%
40−45
+186%
Metro Exodus 8−9
−200%
24−27
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−178%
50−55
+178%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−169%
35−40
+169%
Valorant 55−60
−193%
170−180
+193%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−178%
50−55
+178%
Cyberpunk 2077 9−10
−200%
27−30
+200%
Dota 2 14
−186%
40−45
+186%
Far Cry 5 12−14
−169%
35−40
+169%
Forza Horizon 4 21−24
−186%
60−65
+186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−178%
50−55
+178%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−169%
35−40
+169%
Valorant 55−60
−193%
170−180
+193%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−188%
75−80
+188%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−200%
27−30
+200%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−194%
100−105
+194%
Grand Theft Auto V 3−4
−200%
9−10
+200%
Metro Exodus 3−4
−200%
9−10
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−194%
100−105
+194%
Valorant 45−50
−198%
140−150
+198%

1440p
Ultra

Battlefield 5 2−3
−200%
6−7
+200%
Cyberpunk 2077 3−4
−200%
9−10
+200%
Far Cry 5 8−9
−200%
24−27
+200%
Forza Horizon 4 10−12
−173%
30−33
+173%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−200%
18−20
+200%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−200%
27−30
+200%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−181%
45−50
+181%
Valorant 21−24
−195%
65−70
+195%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−200%
3−4
+200%
Cyberpunk 2077 1−2
−200%
3−4
+200%
Dota 2 14−16
−200%
45−50
+200%
Far Cry 5 3−4
−200%
9−10
+200%
Forza Horizon 4 6−7
−200%
18−20
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−180%
14−16
+180%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−180%
14−16
+180%

นี่คือวิธีที่ Iris Pro Graphics 580 และ PRO W6300 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • PRO W6300 เร็วกว่า 178% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.40 13.29
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 19 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 64 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 25 วัตต์

Iris Pro Graphics 580 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 67%

ในทางกลับกัน PRO W6300 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 202% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon PRO W6300 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Pro Graphics 580 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Pro Graphics 580 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon PRO W6300 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 18 โหวต

ให้คะแนน Iris Pro Graphics 580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W6300 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Pro Graphics 580 หรือ Radeon PRO W6300 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่