Radeon RX 6750 GRE 10 GB vs Iris Pro Graphics 5200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Pro Graphics 5200 กับ Radeon RX 6750 GRE 10 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Pro Graphics 5200
2013
System shared System shared + 128 MB eDRAM,45 Watt
2.80

6750 GRE 10 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro Graphics 5200 อย่างมหาศาลถึง 1521% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ84392
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล88.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.1920.56
สถาปัตยกรรมGeneration 7.5 (2013)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUHaswell GT3eNavi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$309

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3202304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก200 MHz1941 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1200 MHz2450 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์392 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต22 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)45 Watt170 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.00352.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.768 TFLOPS11.29 TFLOPS
ROPs464
TMUs40144
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L0 Cacheไม่มีข้อมูล576 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล80 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem shared + 128 เอ็มบี eDRAMGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem shared10 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared160 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.34.6
OpenCL1.22.1
Vulkan+1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Pro Graphics 5200 2.80
RX 6750 GRE 10 GB 45.40
+1521%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Pro Graphics 5200 1176
ตัวอย่าง: 534
RX 6750 GRE 10 GB 18978
+1514%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD18
−1511%
290−300
+1511%
4K7
−1471%
110−120
+1471%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.07
4Kไม่มีข้อมูล2.81

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−1456%
140−150
+1456%
Cyberpunk 2077 6−7
−1483%
95−100
+1483%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1400%
45−50
+1400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−1456%
140−150
+1456%
Counter-Strike 2 9−10
−1456%
140−150
+1456%
Cyberpunk 2077 6−7
−1483%
95−100
+1483%
Far Cry 5 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Fortnite 14−16
−1500%
240−250
+1500%
Forza Horizon 4 14−16
−1471%
220−230
+1471%
Forza Horizon 5 7−8
−1471%
110−120
+1471%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1515%
210−220
+1515%
Valorant 45−50
−1456%
700−750
+1456%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−1456%
140−150
+1456%
Counter-Strike 2 9−10
−1456%
140−150
+1456%
Counter-Strike: Global Offensive 52
−1438%
800−850
+1438%
Cyberpunk 2077 6−7
−1483%
95−100
+1483%
Dota 2 27−30
−1507%
450−500
+1507%
Far Cry 5 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Fortnite 14−16
−1500%
240−250
+1500%
Forza Horizon 4 14−16
−1471%
220−230
+1471%
Forza Horizon 5 7−8
−1471%
110−120
+1471%
Grand Theft Auto V 5
−1500%
80−85
+1500%
Metro Exodus 5−6
−1500%
80−85
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1515%
210−220
+1515%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−1500%
160−170
+1500%
Valorant 45−50
−1456%
700−750
+1456%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−1456%
140−150
+1456%
Cyberpunk 2077 6−7
−1483%
95−100
+1483%
Dota 2 27−30
−1507%
450−500
+1507%
Far Cry 5 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Forza Horizon 4 14−16
−1471%
220−230
+1471%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1515%
210−220
+1515%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−1500%
160−170
+1500%
Valorant 45−50
−1456%
700−750
+1456%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−1500%
240−250
+1500%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1483%
95−100
+1483%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1329%
300−310
+1329%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−1438%
400−450
+1438%
Valorant 24−27
−1438%
400−450
+1438%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Far Cry 5 5−6
−1500%
80−85
+1500%
Forza Horizon 4 7−8
−1471%
110−120
+1471%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1400%
60−65
+1400%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−1500%
80−85
+1500%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1500%
240−250
+1500%
Valorant 14−16
−1471%
220−230
+1471%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Far Cry 5 1−2
−1500%
16−18
+1500%
Forza Horizon 4 2−3
−1400%
30−33
+1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1400%
45−50
+1400%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1400%
45−50
+1400%

นี่คือวิธีที่ Iris Pro Graphics 5200 และ RX 6750 GRE 10 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 GRE 10 GB เร็วกว่า 1511% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6750 GRE 10 GB เร็วกว่า 1471% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.80 45.40
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2013 17 ตุลาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 22 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 45 วัตต์ 170 วัตต์

Iris Pro Graphics 5200 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 278%

ในทางกลับกัน RX 6750 GRE 10 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1521% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 214%

Radeon RX 6750 GRE 10 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Pro Graphics 5200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Pro Graphics 5200 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE 10 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 190 โหวต

ให้คะแนน Iris Pro Graphics 5200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 119 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE 10 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Pro Graphics 5200 หรือ Radeon RX 6750 GRE 10 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่