Radeon RX 7400 vs Iris Plus Graphics 640

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Plus Graphics 640 กับ Radeon RX 7400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Plus Graphics 640
2017
32 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
3.56

RX 7400 มีประสิทธิภาพดีกว่า Plus Graphics 640 อย่างมหาศาลถึง 700% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ775223
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.2851.00
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT3eNavi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)8 สิงหาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3841792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1452 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz2300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt43 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์52.80257.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8448 TFLOPS16.49 TFLOPS
ROPs664
TMUs48112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Plus Graphics 640 3.56
RX 7400 28.48
+700%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Plus Graphics 640 1489
ตัวอย่าง: 942
RX 7400 11908
+700%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD21
−662%
160−170
+662%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 12−14
−669%
100−105
+669%
Cyberpunk 2077 7−8
−686%
55−60
+686%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−700%
40−45
+700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−686%
110−120
+686%
Counter-Strike 2 12−14
−669%
100−105
+669%
Cyberpunk 2077 7−8
−686%
55−60
+686%
Far Cry 5 10−11
−700%
80−85
+700%
Fortnite 20−22
−700%
160−170
+700%
Forza Horizon 4 16−18
−665%
130−140
+665%
Forza Horizon 5 9−10
−678%
70−75
+678%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−700%
120−130
+700%
Valorant 50−55
−684%
400−450
+684%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−686%
110−120
+686%
Counter-Strike 2 12−14
−669%
100−105
+669%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−669%
500−550
+669%
Cyberpunk 2077 7−8
−686%
55−60
+686%
Dota 2 29
−693%
230−240
+693%
Far Cry 5 10−11
−700%
80−85
+700%
Fortnite 20−22
−700%
160−170
+700%
Forza Horizon 4 16−18
−665%
130−140
+665%
Forza Horizon 5 9−10
−678%
70−75
+678%
Grand Theft Auto V 6
−650%
45−50
+650%
Metro Exodus 6−7
−650%
45−50
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−700%
120−130
+700%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−673%
85−90
+673%
Valorant 50−55
−684%
400−450
+684%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−686%
110−120
+686%
Cyberpunk 2077 7−8
−686%
55−60
+686%
Dota 2 21
−662%
160−170
+662%
Far Cry 5 10−11
−700%
80−85
+700%
Forza Horizon 4 16−18
−665%
130−140
+665%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−700%
120−130
+700%
The Witcher 3: Wild Hunt 4
−650%
30−33
+650%
Valorant 50−55
−684%
400−450
+684%

Full HD
Epic

Fortnite 20−22
−700%
160−170
+700%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−650%
60−65
+650%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−678%
210−220
+678%
Grand Theft Auto V 1−2
−700%
8−9
+700%
Metro Exodus 2−3
−700%
16−18
+700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−700%
240−250
+700%
Valorant 35−40
−678%
280−290
+678%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−700%
16−18
+700%
Far Cry 5 6−7
−650%
45−50
+650%
Forza Horizon 4 9−10
−678%
70−75
+678%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−700%
40−45
+700%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−686%
55−60
+686%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−700%
120−130
+700%
Valorant 18−20
−678%
140−150
+678%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−700%
8−9
+700%
Dota 2 10−12
−673%
85−90
+673%
Far Cry 5 2−3
−700%
16−18
+700%
Forza Horizon 4 4−5
−650%
30−33
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−650%
30−33
+650%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−650%
30−33
+650%

นี่คือวิธีที่ Iris Plus Graphics 640 และ RX 7400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7400 เร็วกว่า 662% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.56 28.48
ความใหม่ล่าสุด 3 มกราคม 2017 8 สิงหาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 32 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 43 วัตต์

Iris Plus Graphics 640 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 187%

ในทางกลับกัน RX 7400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 700% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon RX 7400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Plus Graphics 640 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Plus Graphics 640 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 322 โหวต

ให้คะแนน Iris Plus Graphics 640 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 45 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Plus Graphics 640 หรือ Radeon RX 7400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่