Radeon R7 M465X vs ION 2

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ ION 2 และ Radeon R7 M465X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

ION 2
2008
20 Watt
0.30

R7 M465X มีประสิทธิภาพดีกว่า ION 2 อย่างมหาศาลถึง 1323% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1391721
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.16ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมTesla 2.0 (2007−2013)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGT218Tropo
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มิถุนายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA16512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล925 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์260 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)20 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์4.00029.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.03424 TFLOPS0.9472 TFLOPS
ROPs416
TMUs832
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cache32 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1125 MHz
ไม่มีข้อมูล72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์4.15.1
OpenGL3.34.6
OpenCL1.11.2
VulkanN/A1.2.131
CUDA1.2-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1257%
95−100
+1257%
Valorant 24−27
−1246%
350−400
+1246%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Dota 2 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1257%
95−100
+1257%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1300%
70−75
+1300%
Valorant 24−27
−1246%
350−400
+1246%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Dota 2 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1257%
95−100
+1257%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1300%
70−75
+1300%
Valorant 24−27
−1246%
350−400
+1246%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Counter-Strike: Global Offensive 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1233%
40−45
+1233%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−1300%
14−16
+1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−1300%
14−16
+1300%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Valorant 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−1300%
14−16
+1300%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.30 4.27
ความใหม่ล่าสุด 3 มิถุนายน 2008 15 พฤษภาคม 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm

R7 M465X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1323% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Radeon R7 M465X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า ION 2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 27 โหวต

ให้คะแนน ION 2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M465X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ ION 2 หรือ Radeon R7 M465X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่