Radeon RX 6500M vs HD Graphics P630

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics P630 กับ Radeon RX 6500M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics P630
2016
1740 เอ็มบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
2.86

6500M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics P630 อย่างมหาศาลถึง 513% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ828348
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.6827.00
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT2Navi 24
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1921024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz2400 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์26.40153.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4224 TFLOPS4.915 TFLOPS
ROPs332
TMUs2464
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x1PCIe 4.0 x4
ความกว้างIGPไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1740 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล144.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.1.1031.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics P630 2.86
RX 6500M 17.53
+513%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics P630 1198
ตัวอย่าง: 84
RX 6500M 7287
+508%
ตัวอย่าง: 353

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD9−10
−578%
61
+578%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−1022%
100−110
+1022%
Cyberpunk 2077 6−7
−1000%
66
+1000%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1200%
35−40
+1200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−11
−650%
75−80
+650%
Counter-Strike 2 9−10
−1022%
100−110
+1022%
Cyberpunk 2077 6−7
−1017%
67
+1017%
Far Cry 5 8−9
−838%
75
+838%
Fortnite 14−16
−540%
95−100
+540%
Forza Horizon 4 14−16
−421%
70−75
+421%
Forza Horizon 5 7−8
−1343%
101
+1343%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−415%
65−70
+415%
Valorant 45−50
−200%
130−140
+200%

Full HD
High

Battlefield 5 10−11
−650%
75−80
+650%
Counter-Strike 2 9−10
−1022%
100−110
+1022%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−304%
220−230
+304%
Cyberpunk 2077 6−7
−433%
32
+433%
Dota 2 27−30
−264%
102
+264%
Far Cry 5 8−9
−788%
71
+788%
Fortnite 14−16
−540%
95−100
+540%
Forza Horizon 4 14−16
−421%
70−75
+421%
Forza Horizon 5 7−8
−1057%
81
+1057%
Grand Theft Auto V 7−8
−886%
69
+886%
Metro Exodus 5−6
−900%
50
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−415%
65−70
+415%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−470%
57
+470%
Valorant 45−50
−200%
130−140
+200%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−11
−650%
75−80
+650%
Cyberpunk 2077 6−7
−383%
29
+383%
Dota 2 27−30
−239%
95
+239%
Far Cry 5 8−9
−725%
66
+725%
Forza Horizon 4 14−16
−421%
70−75
+421%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−415%
65−70
+415%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−290%
39
+290%
Valorant 45−50
−200%
130−140
+200%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−540%
95−100
+540%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−500%
35−40
+500%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−519%
130−140
+519%
Metro Exodus 1−2
−2200%
21−24
+2200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−542%
160−170
+542%
Valorant 27−30
−533%
170−180
+533%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−700%
16−18
+700%
Far Cry 5 5−6
−700%
40−45
+700%
Forza Horizon 4 7−8
−529%
40−45
+529%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−575%
27−30
+575%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−720%
40−45
+720%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−120%
30−35
+120%
Valorant 14−16
−621%
100−110
+621%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 7−8
Dota 2 8−9
−675%
60−65
+675%
Far Cry 5 1−2
−1900%
20−22
+1900%
Forza Horizon 4 2−3
−1450%
30−35
+1450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−500%
18−20
+500%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−500%
18−20
+500%

1440p
High

Grand Theft Auto V 30−33
+0%
30−33
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+0%
14−16
+0%
Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+0%
24−27
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+0%
27−30
+0%
Counter-Strike 2 14−16
+0%
14−16
+0%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics P630 และ RX 6500M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500M เร็วกว่า 578% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6500M เร็วกว่า 2200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500M เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (88%)
  • เสมอกันใน 7การทดสอบ (12%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.86 17.53
ความใหม่ล่าสุด 5 สิงหาคม 2016 4 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 1740 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 50 วัตต์

HD Graphics P630 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 233%

ในทางกลับกัน RX 6500M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 513% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon RX 6500M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics P630 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics P630 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 6500M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 21 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics P630 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 565 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics P630 หรือ Radeon RX 6500M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่