Radeon RX 570X vs HD Graphics 610

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 610 กับ Radeon RX 570X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 610
2016
32 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,5 Watt
1.70

570X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 610 อย่างมหาศาลถึง 171% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ986698
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน26.182.95
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT1Polaris 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA962048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1168 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHz1244 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)5 Watt120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.80159.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1728 TFLOPS5.095 TFLOPS
ROPs232
TMUs12128
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1750 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.0
Vulkan1.31.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 610 1.70
RX 570X 4.60
+171%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 610 712
ตัวอย่าง: 1494
RX 570X 1923
+170%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD7
−157%
18−20
+157%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 1−2
−100%
2−3
+100%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−100%
2−3
+100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Counter-Strike 2 1−2
−100%
2−3
+100%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Far Cry 5 3
−167%
8−9
+167%
Fortnite 7−8
−157%
18−20
+157%
Forza Horizon 4 10−11
−170%
27−30
+170%
Forza Horizon 5 3−4
−167%
8−9
+167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−170%
27−30
+170%
Valorant 35−40
−170%
100−105
+170%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Counter-Strike 2 1−2
−100%
2−3
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−164%
95−100
+164%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Dota 2 12
−150%
30−33
+150%
Far Cry 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Fortnite 7−8
−157%
18−20
+157%
Forza Horizon 4 10−11
−170%
27−30
+170%
Forza Horizon 5 3−4
−167%
8−9
+167%
Grand Theft Auto V 2−3
−150%
5−6
+150%
Metro Exodus 3−4
−167%
8−9
+167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−170%
27−30
+170%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−157%
18−20
+157%
Valorant 35−40
−170%
100−105
+170%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Dota 2 11
−145%
27−30
+145%
Far Cry 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Forza Horizon 4 10−11
−170%
27−30
+170%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−170%
27−30
+170%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−157%
18−20
+157%
Valorant 35−40
−170%
100−105
+170%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−157%
18−20
+157%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−140%
12−14
+140%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−150%
30−33
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−165%
45−50
+165%
Valorant 10−11
−170%
27−30
+170%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−100%
2−3
+100%
Far Cry 5 2−3
−150%
5−6
+150%
Forza Horizon 4 4−5
−150%
10−11
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−167%
8−9
+167%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−167%
8−9
+167%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−150%
35−40
+150%
Valorant 8−9
−163%
21−24
+163%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−167%
8−9
+167%
Far Cry 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−150%
5−6
+150%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−167%
8−9
+167%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 610 และ RX 570X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 570X เร็วกว่า 157% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.70 4.60
ความใหม่ล่าสุด 30 สิงหาคม 2016 11 เมษายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 32 จีบี 8 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 5 วัตต์ 120 วัตต์

HD Graphics 610 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2300%

ในทางกลับกัน RX 570X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 171% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

Radeon RX 570X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 610 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 610 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 570X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.1 621 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 610 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 46 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 610 หรือ Radeon RX 570X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่